[Ý Tưởng ] Thiết kế xe ô tô từ bàn tay anh em O-H!

khoadongluc
Bình luận: 42Lượt xem: 5,369

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Kính thưa các anh em !
Trên diễn đàn hiện nay đã có hơn 183000 thành viên trải dài từ bắc đến nam ,Hầu hết lượng lớn thành viên là anh em kỹ thuật đang hoạt động trong lĩnh vực ô tô . Chúng ta tự biết việc tự chế tạo ra một chiếc xe với hơn 5000 chi tiết là điều không tưởng khi mà Nên kinh tế , kỹ thuật Việt Nam đang bị phụ thuộc quá nhiều và các nước đang phát triển . Nhưng cũng không vì lý do đó mà chúng ta chỉ dừng lại ở mức độ thừa hưởng công nghệ . Chúng ta có quyền tự hào khi những người con dân Việt Nam đã phát minh ra nhiều chi tiết mang tính đột phá cho Hảng xe hàng đầu thế giới Mercedes-Benz . Trên diễn đàn chúng ta tụ họp hàng trăm ngàn người đang làm việc ở từng lãnh vực chuyên môn khác nhau , từng hãng xe khác nhau , từng bộ phận khác nhau như gầm máy , điện , điện lạnh ...Tôi thiết nghĩ nếu chừng đó con người, chừng đó sự sáng tạo , chừng đó ý kiến lẽ nào chúng ta không có 1 ý tưởng nào để chế tạo ra 1 chiếc xe hoàn thiện ? topic này sẽ đón nhận ý tưởng đó của các bạn , sang các phần kế tiếp chúng ta sẽ bàn kỹ hơn về phần hoàn thiện và bắt tay vào làm !
- Để xây dựng nên ý tưởng thiết kế xe chúng ta phải dựa khá nhiều vào cơ sở lý thuyết , và Nắm bắt các công nghệ hiện có để hoàn thành phần khung cho sản phẩm .
- Về phần máy móc và các thiết bị trung tâm kỹ thuật O-H sẽ tiếp thu sự đóng góp và lựa cơm gắp mắm , sắm vật tư
- Về phần Hình giáng chiếc xe và cách bố trí cũn phải cần đến các cụ bên kỹ thuật thiết kế có khả năng thiết kế và mô phỏng
- Về phần hệ thống điện , điện lạnh có lẽ không phải là vấn đề khó khăn lắm với anh em O-H
-Về phần điện tử và điều khiển hiện đại củng cấn nhiều anh em rành về mấy món này
..........................
Xin anh em hãy góp ý ở từng công đoạn 1 để chúng ta hoàn thiện. Topic này chỉ nằm ở mức độ ý tưởng và mô phỏng , Và dừng lại ở mức độ nên làm như thế nào ...Còn cụ thể từng bước chúng ta sẽ bàn tiếp .

Biết đâu có 1 ngày từ những ý tưởng nhỏ nhoi này sẽ làm nên 1 điều lớn lao cho nghành công nghiệp vốn còn quá non trẻ của Việt Nam?
Hãy tham gia mấy anh em , mấy bác, nấy cụ nhé !

minhduc1208

Tài xế O-H
bọn em thì k biết gì về các phần khác nhưng hội lạnh tinh khiết sẽ đảm nhận toàn bộ phần điều hòa của đứa con OH này ý các cụ lạnh sao ah

Vin

Tài xế O-H
Đúng là anh em chúng ta cũng nên có những kiểu ý tưởng sáng tạo thế này ! Đây là 1 ý tưởng hay và em nghĩ anh em trên diễn đàn chúng ta rất đông , để làm 1 con xe khảo thêm các mô hình chế tạo xe ở nước ngoài . Hoặc ai biết phần mềm nào chuyên dụng để thực hiện việc chế tạo khugn sườn , tính toán động học , thiết kế mô hình thì chia sẻ để anh em cùng ngâm cứu!

longvongauto

Tài xế O-H
Chúng ta nên bắt đầu từ đâu nhỉ ? hay mở ra cuộc thi thiết kế kiểu giáng xe O-H , cái này em nghĩ cũng đông khách đấy , chỉ cần giải nhất 5000 điểm thôi là anh em tham gia nhiều rồi :))
- Khi có kiểu giáng chúng ta sẽ chọn loại động cơ ( Hàng này có sẵn từ các cửa khẩu camphuchia giá cũng khá rẻ )
- Chọn động cơ xong chung ta sẽ tính toán thiết kế khung gầm bệ gắn hộp số ...
- Sau đó sẽ đi toàn bộ hệ thống điện...
-Tiếp theo sẽ là điều hòa và các thiết bị phụ
-Tiếp theo là Sơn xe và treo logo
-Tiếp theo là ngâm cứu công nghệ hiện đại cho nó ...
Ôi nghĩ đến đây đã thấy sướng rồi :))

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Để thiết kế 1 chiếc xe cũng ko hề đơn giản với 1 người nhưng với hàng trăm, hàng nghìn người em nghĩ sẽ ko còn là vấn đề khó! Vậy tại sao chúng ta ko cùng chung tay gây dựng tạo lên 1 chiếc ô tô Made in VietNam. Anh em lạnh tinh khiết sẽ cố gắng phát huy cái tinh khiết để thiết kế lên 1 hệ thống điều hòa cho xe vừa kinh tế lại vừa đảm bảo!

hieudienlanh

Tài xế O-H
Đây không phải là ý tưởng mới.Rất nhiều ae đã ngĩ đến hoặc mong muốn điều này.Quan trọng là chuyển ý tưởng thành hiện thực.Ta phải làm sao để cho nó thật sự là của VieetjNam .Để làm được điều này cần rất nhiều Tâm huyết - Trí tuệ - Nghị lực và cả kinh tế nữa.Mong mọi người đồng lòng nhất trí .Tôi nghĩ nếu ae ta Đồng tâm - Hiệp lực thì chắc sẽ thành công.
Về phần lạnh tôi xin ủng hộ toàn bộ vật tư cho ae thể nghiệm.Bao giờ thành công thì thôi!

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Để thiết kế 1 chiếc xe cũng ko hề đơn giản với 1 người nhưng với hàng trăm, hàng nghìn người em nghĩ sẽ ko còn là vấn đề khó! Vậy tại sao chúng ta ko cùng chung tay gây dựng tạo lên 1 chiếc ô tô Made in VietNam. Anh em lạnh tinh khiết sẽ cố gắng phát huy cái tinh khiết để thiết kế lên 1 hệ thống điều hòa cho xe vừa kinh tế lại vừa đảm bảo!
Ưóc mơ khi thiết kế xong chúng ta sẽ đưa xe ra dự sinh nhật O-H lần 5 tại Hà nội :))

PNTQ

Tài xế O-H
hơn 180.000 thành viên trả lẽ không làm nên một chiếc xe ô tô ? nếu chỉ là làm một chiếc xe với nhưng thông số bình thường và kỹ thuật không phức tạp lắm thì tôi thiết nghĩ cũng không khó, còn nếu để nói là làm một chiếc xe hoàn hảo thì chúng ta còn thiếu đủ mọi thứ, các cụ cứ xem chỉ có một mình bác nông dân phía nam đã làm được cả một chiếc máy bay cơ mà, mà bác ý có được đào tạo gì về máy bay đâu ?

minhduc1208

Tài xế O-H
Đây không phải là ý tưởng mới.Rất nhiều ae đã ngĩ đến hoặc mong muốn điều này.Quan trọng là chuyển ý tưởng thành hiện thực.Ta phải làm sao để cho nó thật sự là của VieetjNam .Để làm được điều này cần rất nhiều Tâm huyết - Trí tuệ - Nghị lực và cả kinh tế nữa.Mong mọi người đồng lòng nhất trí .Tôi nghĩ nếu ae ta Đồng tâm - Hiệp lực thì chắc sẽ thành công.
Về phần lạnh tôi xin ủng hộ toàn bộ vật tư cho ae thể nghiệm.Bao giờ thành công thì thôi!
này cái lão già làng kia lão mà góp toàn bộ vật tư thì anh em lạnh bọn tôi làm gì hả?lão định tranh công làm 1 mình hả:dl:dl

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
hơn 180.000 thành viên trả lẽ không làm nên một chiếc xe ô tô ? nếu chỉ là làm một chiếc xe với nhưng thông số bình thường và kỹ thuật không phức tạp lắm thì tôi thiết nghĩ cũng không khó, còn nếu để nói là làm một chiếc xe hoàn hảo thì chúng ta còn thiếu đủ mọi thứ, các cụ cứ xem chỉ có một mình bác nông dân phía nam đã làm được cả một chiếc máy bay cơ mà, mà bác ý có được đào tạo gì về máy bay đâu ?
Về phần này thì xưởng OTOHUI hiện tại cũng đà mò nhiều , chuyên độ chế mô hình dạy học mà chả nhé không kiếm nổi quả động cơ nào ngon ngon phục vụ khoa học ? Còn vật tư khác em nghĩ nó cũng ko quá khó để kiếm ! Mong sau khi nó ra anh em mỗi người 1 ý tưởng đế nó có thể chạy ổn và chạy tốt ! Bẳng những công nghệ made in otohui !

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Ta sẽ tổ chức triển lãm các bộ phận đầy đủ trên oto sau đó ta làm ô tô :)) có lý có lý thưởng nóng 1000 điểm cho ý tưỡng cụ hiếu !

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Nhưng mà các cụ phải có cái vỏ với cái taplo không thì điều hòa nhà cháu gắn vào đâu
Không ban đầu sẽ là giạng mô hình chuẩn ! như kiểu mô hình thiết kế điện lạnh ô tô , nhưng phải man phong cách riêng của mình ! THời gian thiết kế đến gần 1 năm nữa có lẽ không xong , em sẽ chia để tài ra . Tổ của cụ nào sẽ nhận phần cụ ấy !

minhduc1208

Tài xế O-H
Không ban đầu sẽ là giạng mô hình chuẩn ! như kiểu mô hình thiết kế điện lạnh ô tô , nhưng phải man phong cách riêng của mình ! THời gian thiết kế đến gần 1 năm nữa có lẽ không xong , em sẽ chia để tài ra . Tổ của cụ nào sẽ nhận phần cụ ấy !

k biết là em có phải lên hà giang làm k nữa đây nhỉ hay là lão hiếu xuống hà nội làm nhỉ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên