Cách căn chỉnh xupap

nguoithomay1
Bình luận: 64Lượt xem: 32,747

votinh4869

Tài xế O-H
matis 3 máy chỉnh như nào các cụ ơi chỉ em với
Theo ngu kiến của e thì thứ tự 3 máy hình như là 1-3-2 đấy cụ. máy xăng thì thường vẫn còn dấu má để ta xác định DCT, rồi khi xác định đc thì cụ chỉnh máy 1 trước tiếp đó quay 240 độ thì ta chỉnh được máy 3 vừa quay vừa nhìn xuppap nữa nha. cũng nhìn cây hút vs xả r chỉnh thôi. ^^.

nhantam

Tài xế O-H
Theo ngu kiến của e thì thứ tự 3 máy hình như là 1-3-2 đấy cụ. máy xăng thì thường vẫn còn dấu má để ta xác định DCT, rồi khi xác định đc thì cụ chỉnh máy 1 trước tiếp đó quay 240 độ thì ta chỉnh được máy 3 vừa quay vừa nhìn xuppap nữa nha. cũng nhìn cây hút vs xả r chỉnh thôi. ^^.
cụ nói thêm cho em hiểu dc ko ạ vì em chưa hiểu mấy hự:(

votinh4869

Tài xế O-H
cụ nói thêm cho em hiểu dc ko ạ vì em chưa hiểu mấy hự:(
cụ thể là thế này, bác nhìn trên pully trục khuỷu xem có dấu má gì k, sau đó quay cho dấu đó trùng vs vạch 0 độ là lúc đó máy 1 đang ở cuối nén đầu nổ bác mở nắp cò ra sờ cò mổ nó có độ rơ, vì lúc này cam k đè lên xuppap mà. r bác chỉnh được máy 1. Sau đó quay 240 độ vừa quay vừa để ý xuppap nữa ý là sờ xuppap ý ta chỉnh được máy 3. r tiếp tục quay 240 độ chỉnh máy 2. Còn nếu xe k có dấu má gì thì có cách xác định DCT bác biết r mà. Em cũng chưa làm cái này bao h nên ăn ốc nói mò có gì sai sót đừng gạch đá e nha. ^^.

buocchanleloi

Tài xế O-H
Vấn đề căn chỉnh khe hở supap thì có nhiều cách. Có thể căn theo thứ tự thì nổ, căn theo nhóm hoặc căn trực tiếp trên động cơ đang nổ. Hai loại đầu thì có thể thực hiện đối với những người chưa có kinh nghiệm. Trước hết phải biết được thứ tự nổ của động cơ. Sâu đó biết xác định điểm chết trên. Biết xác định máy số 1. Quay máy đến lúc hai supap cỡi nhau, lúc đó là lúc căn khe hở. Khe hở bao nhiêu thì tùy thuộc vào quy định của nhà sản suất.
Bạn có thể tham khảo một số tài liệu và những người có kinh nghiệm để đạt được kết quả tốt nhất.
Cụ cho e hỏi Căn theo nhóm như thế nào với ạ?

phantom1102

Tài xế O-H
Căn theo nhóm là chúng ta dựa vào bảng thứ tự nổ để điều chỉnh hàng loạt xupap. Như thế thì ta có thể điều chỉnh nhanh hơn mà không phải quay trục khuỷu nhiều bạn ah

tanluong_565

Tài xế O-H
Với 3 xylanh thì sao biết được nó đang ở thời kỳ trùng điệp để tiến hành canh chỉnh các cụ nhỉ??? em chỉ có sách vở làm nền tảng. mấy cụ góp ý cho e :D

buocchanleloi

Tài xế O-H
Với 3 xylanh thì sao biết được nó đang ở thời kỳ trùng điệp để tiến hành canh chỉnh các cụ nhỉ??? em chỉ có sách vở làm nền tảng. mấy cụ góp ý cho e :D
E ko hiểu rõ bác nói (thời kì trùng điệp gì) nhưng theo e biết 3máy thì ko có máy song hành ko có gì trùng điệp cả. Nên cứ căn từng máy thôi.

thanhtam250

Tài xế O-H
chú thấy máy distroy của mỹ chưa động cơ diesel 2 kỳ đó
chú phải biết thứ tự nổ của nó và tính góc lệch nổ. vd 4 máy thi thường là 1-3-4-2 góc lệch nổ là; 180 độ. 6 máy thường là 1-5-3-6-2-4 góc lệch nổ là 120 độ. 8 máy thì tùy từng hãng vd; máy 8dc9 là 1-2-7-3-4-5-6-8. và phải xem ký hiệu máy bên phải hay bên
trái nữa. lắc lê xu páp có nhiều cách, nhưng nguyên tắc cơ bản phải nắm vững. có thể điều chỉnh từng máy or nhiều máy cùng lúc. vd 4 máy thứ tự nổ 1-3-4-2 góc lệch nổ 180 độ. quay cho máy số 1 cuối nén đầu nổ, điều chỉnh máy số 1 lúc này các xu páp máy số 1 đều đóng. máy dầu thì khe hở xu páp nạp khoảng 0,25 mm, thải thường 0,3-0,35, xong quay máy 180 độ điều chỉnh máy số 3 và cứ thế đến máy số 4,2. nhớ quay đúng chiều nhé chúc chú thành công.........
XIN HỎI CHÚ MÁYDISTROY CỦA MỸ ĐỘNG CƠ DIESEL 2 KỲ Ở ĐÂU RA VẬY ? CHỈ GIÁO DÙM TÔI ĐƯỢC KHÔNG. TÔI LÀM NHIỀU MÁY DELTROIL MÀ CHƯA THẤY CON NÀO HAI KỲ NỔ CẢ

cambodia

Tài xế O-H
Xin nhờ cao thủ về máy cách chỉnh xupap từ loại 4 6 và 8 máy hyundai samsung kamaz nữa xin hậu tạ bác nào hưỡng dẫn cụ thể
[MERGETIME="1434173547"][/MERGETIME]
Chỗ e vừa làm lại máy huynhdai 6D16.e không biết cách e làm có đúng không nhưng lắp xong thì máy nổ cũng ngon và ko có thấy j bất thường cả.trước khi lắp quy lát e quay máy theo chiều quay động cơ rồi nhìn pittông nào lên tới điểm chết trên thì e dùng phấn trắng đánh dấu lại trên bánh đà và vách máy sau đó xác định được thứ tự nổ là 1.6-2.5-3.4.sau đó e lắp quy lát lên rồi lại tiếp tục quay máy cho dấu máy 1 và máy 6 đã đánh dấu trên bánh đà trùng với dấu trên vách máy rồi tiến hành chỉ cò máy 1 và máy 6.xong tiếp tuc làm vay với 2 cặp máy còn lại.xong xuôi e lắp hết các bộ phận rồi nổ máy thì thấy nổ cũng ngon.không biết cách e làm vậy có được không mong các bác chỉ giáo thêm
[MERGETIME="1434173581"][/MERGETIME]
Chỗ e vừa làm lại máy huynhdai 6D16.e không biết cách e làm có đúng không nhưng lắp xong thì máy nổ cũng ngon và ko có thấy j bất thường cả.trước khi lắp quy lát e quay máy theo chiều quay động cơ rồi nhìn pittông nào lên tới điểm chết trên thì e dùng phấn trắng đánh dấu lại trên bánh đà và vách máy sau đó xác định được thứ tự nổ là 1.6-2.5-3.4.sau đó e lắp quy lát lên rồi lại tiếp tục quay máy cho dấu máy 1 và máy 6 đã đánh dấu trên bánh đà trùng với dấu trên vách máy rồi tiến hành chỉ cò máy 1 và máy 6.xong tiếp tuc làm vay với 2 cặp máy còn lại.xong xuôi e lắp hết các bộ phận rồi nổ máy thì thấy nổ cũng ngon.không biết cách e làm vậy có được không mong các bác chỉ giáo thêm
[MERGETIME="1434173642"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1434173893"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1434173924"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1434173962"][/MERGETIME]

Minhtinh93

Tài xế O-H
trên máy công trình động cơ sử dung là bốn thì hay hai thì đều có nhưng hầu hết là 4 thì còn hai thì sử dụng ít hơn nhưng vẫn có như là xe lu rung ingersoll rand. Ở đây mình sẽ chỉ cho cậu biết cách chỉnh cò trên máy 4 kỳ, cái này chỉ học được ở trường đời chứ ở nhà trường thầy cũng không dạy đâu.
đầu tiên cụ phải biết được thứ tự nổ của động cơ ví dụ động cơ 6 máy củay mitsu thì thường 1-5-3-6-2-4 còn Isuzu thì 1-4-3-6-2-5. tiếp theo cụ quay cho động cơ tới máy số 1 ở thì nổ(nếu mà mình đại tu động cơ thì mình sắp xếp các nhông đúng theo dấu thì ok nhưng trường hợp mình chỉ chỉnh lại cò thôi thì làm thế nào để biết được cách xác định máy số 1 đang ở thì nổ) nên phải xác định được thứ tự nổ của động cơ. Nếu 6 máy thứ tự nổ là 1-5-3-6-2-4 thì cụ quay máy và quan sát xúp páp nạp của máy số 4 nó vừa đội tức là máy 1 đang ở thì nổ khi đó chỉnh có máy 1(chỉnh cả suppap thải và nạp khe hở 0.25mm cho cả 2) tiếp tục quay máy và quan sát xuppap xả máy sô 1 bắt đầu đội thì chỉnh máy số 5 và coi máy số 5 chỉnh số 3... cứ như thế chỉnh tới máy cuối cùng là ok. với các dòng máy khác cũng chỉnh tương tự nhé. Chúc các cụ thành công
E dag cần học thêm để làm cân chỉnh xuppap loại 6 máy nay thì cụ viết nhiệt tình đễ hiểu qa .

bao7329

Tài xế O-H
Các cụ máy e nổ 1-6 2-5 34 chỉnh ntn cac cu
Đấy đâu phải thứ tự nổ . 2 máy lên đỉnh chỉ 1 nổ thôi . của nó thứ tự nổ là 1.5.3.6.2.4. Chỉnh máy 1 quay sao cho cò hút máy 6 chớm mổ xuống rồi chỉnh . máy 5 cò hút máy 2 xuống .máy 3 cò hút máy 4 xuống .máy 6 cò hút máy 1 xuống .máy 2 cò hút máy 5 xuống . máy 4 cò hút máy 3 xuống . nếu hiểu nguyên lý còn nhiều cách chỉnh nhanh hơn

duandtoto

Tài xế O-H
các cụ chỉnh cò spask 3 máy thì chỉnh như thế nào ạ.không phải là matit ạ.nếu xác định chính xác máy 1 nổ thì chỉnh theo 240 độ một máy là không được ạ.tức là chia 3 trục cam ạ.thứ tự nổ là 132

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên