Hướng dẫn làm bút thử điện đa năng rất tiện ích.

thichthaoraxem
Bình luận: 36Lượt xem: 13,579

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Hôm rồi được mục sở thị chiếc bút thử của cụ minhduc1208 , thấy bút thử của em còn vài thiếu sót. Nên e sẽ cải tiến bút thử này cho tiện ích hơn nữa. Khi nào xong sẽ lên khoe với các cụ..

le_minhxm

Tài xế O-H
cái ps100 thì khi đi học ở xưởng e dc dùng rùi , công nhận ngon nhưng mua mất 100usd thì hơi chát vì thi thoảng mới dùng đến mà. cái của bác toppic hay đấy e cũng tự chế 1 cái theo riêng ý của e nhưng vẫn còn nhìu thiếu sót k giám mang ra. nói chung ai có ý tưởng gì hay thì đưa ra a e học hỏi với nha!

truyenminh705

Tài xế O-H
Thưa các cụ sau 1 thời gian sinh hoạt trên dđ em thấy có nhiều chủ đề nói về làm bút thử điện. Qua tìm hiểu em thấy có 2 loại chính là bút thử dùng Led và bút thử dùng đèn sợi đốt. Mỗi loại có ưu ,nhược điểm khác nhau nên em mạnh dạn đưa cả 2 loại đó vào 1 loại bút thử duy nhất . Loại này có các chức năng sau:
- Thử âm, dương bằng đèn sợi đốt
- Thử âm, dương bằng Led ( em chỉ dùng để thử xung kim phun và đánh lửa)
- cấp nguồn âm, dương trực tiếp
Đây là sơ đồ mạch điện , nó đơn giản, ai cũng làm được :

Và đây là hình ảnh sau khi lắp ráp , em tâm đắc nhất điều nó cũng nhỏ gọn và dễ thao tác:

Các linh kiện dễ tìm như công tắc , led , tẩu sạc điện thoại hỏng ...tuy nhiên chưa tích hợp được đèn soi sáng khi làm trong bóng tối.

Bút thử lấy nguồn ở tẩu thuốc lá , đầu kẹp và kim băng cho phép lấy nguồn ở trên xe như thân xe, hay ngay tại chân cắm:

Đầu kẹp và giắc cái tẩu thuốc cho phép lấy nguồn từ ắc quy ,, rất an toàn nếu không gian cho phép.

....
Sau vài tuần đưa vào sử dụng đứa con đẻ F1 của mình em thấy rất tiện. Mong các cụ góp ý để em ngày hoàn thiện sản phẩm ngày một tốt hơn. Hy vọng bài này em đưa lên sẽ là gợi ý cho các bộ óc sáng tạo siêu việt của các cụ trên OH để có thể tạo ra 1 chiếc bút thử mang đậm chất OH, để mỗi khi nhìn vào người thợ điện dùng nó ta tự hào mỉm cười ''MADE BY OH''. còn tạm thời thì cho phép em lấy chữ ký: made by thichthaoraxem
em quảng cáo sản phẩm có gì hơi quá mong các cụ bỏ qua và lượng thứ !

Không hiểu, phức tạp quá cụ ạ. Đã có 2 led (xanh và đỏ) mắc ngược nhau, cụ còn dùng mấy cái công tắc làm gì. Cụ làm cho em rối quá, híc.

tranluan0412

Tài xế O-H
Bài của bác đăng đã lâu nhưng giờ em cũng đang tự chế một cái bút thử cả điện dương và âm nên em đã tham khảo sơ đồ của bác. Cho em hỏi thêm một chút vì em không rành điện tử lắm.
1. Bác dùng điện trở cho 2 bóng Led là 1k ohm có lớn quá ko? quá trình bác dùng thì đèn Led có mờ không?
2. Em đang phân vân khi thử kim vào đầu dây có nối mass, nếu vậy thì có phải vô tình mình đã cấp điện + đến thiết bị của xe không (vì điện + đi từ nguồn qua Led đỏ sẽ đến thẳng dây mass đó). Nếu vậy có làm ảnh hưởng đến thiết bị trên xe ko ạ? (nếu dây mà nối vào ECU chẳn hạn).
Rất mong bác chủ thớt ghé qua xem, hoặc các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên để em làm 01 cái (giống như chức năng của PS100, vì không đủ kinh phí để mua)

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Bài của bác đăng đã lâu nhưng giờ em cũng đang tự chế một cái bút thử cả điện dương và âm nên em đã tham khảo sơ đồ của bác. Cho em hỏi thêm một chút vì em không rành điện tử lắm.
1. Bác dùng điện trở cho 2 bóng Led là 1k ohm có lớn quá ko? quá trình bác dùng thì đèn Led có mờ không?
2. Em đang phân vân khi thử kim vào đầu dây có nối mass, nếu vậy thì có phải vô tình mình đã cấp điện + đến thiết bị của xe không (vì điện + đi từ nguồn qua Led đỏ sẽ đến thẳng dây mass đó). Nếu vậy có làm ảnh hưởng đến thiết bị trên xe ko ạ? (nếu dây mà nối vào ECU chẳn hạn).
Rất mong bác chủ thớt ghé qua xem, hoặc các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên để em làm 01 cái (giống như chức năng của PS100, vì không đủ kinh phí để mua)
trả lời bác như sau
vì led em dùng thi thoảng cháy nên từ khi thay 1k ohm vào thì rất bền, độ sáng vẫn đảm bảo cho ta biết, nếu thử bằng Led thì sẽ không có dòng dò qua Led được,và thường để thử các dây nối vào ECU cách này an toàn hơn so với dùng bóng sợi đốt rất nhiều.

Vuphongml1983

Tài xế O-H
trả lời bác như sau
vì led em dùng thi thoảng cháy nên từ khi thay 1k ohm vào thì rất bền, độ sáng vẫn đảm bảo cho ta biết, nếu thử bằng Led thì sẽ không có dòng dò qua Led được,và thường để thử các dây nối vào ECU cách này an toàn hơn so với dùng bóng sợi đốt rất nhiều.
Thật ra e cũng đã làm rất nhiều bút thử điện từ loại đơn giản là sử dụng bóng Led xanh & đỏ với 2 con điện trở 2k
Gần đây e chuyển dang chế cả đồng hồ đo Von và công tắc kích hoạt không thua kém PS100 là mấy chỉ có điều e chưa chế được đo xung
E mang các cụ cho e ý kiến để sản phẩm hoàn thiện hơn

ducthuc200

Tài xế O-H
tốt nhất là không nên dùng đèn thử

thlong

Tài xế O-H
Thưa các cụ sau 1 thời gian sinh hoạt trên dđ em thấy có nhiều chủ đề nói về làm bút thử điện. Qua tìm hiểu em thấy có 2 loại chính là bút thử dùng Led và bút thử dùng đèn sợi đốt. Mỗi loại có ưu ,nhược điểm khác nhau nên em mạnh dạn đưa cả 2 loại đó vào 1 loại bút thử duy nhất . Loại này có các chức năng sau:
- Thử âm, dương bằng đèn sợi đốt
- Thử âm, dương bằng Led ( em chỉ dùng để thử xung kim phun và đánh lửa)
- cấp nguồn âm, dương trực tiếp
Đây là sơ đồ mạch điện , nó đơn giản, ai cũng làm được :

Và đây là hình ảnh sau khi lắp ráp , em tâm đắc nhất điều nó cũng nhỏ gọn và dễ thao tác:

Các linh kiện dễ tìm như công tắc , led , tẩu sạc điện thoại hỏng ...tuy nhiên chưa tích hợp được đèn soi sáng khi làm trong bóng tối.

Bút thử lấy nguồn ở tẩu thuốc lá , đầu kẹp và kim băng cho phép lấy nguồn ở trên xe như thân xe, hay ngay tại chân cắm:

Đầu kẹp và giắc cái tẩu thuốc cho phép lấy nguồn từ ắc quy ,, rất an toàn nếu không gian cho phép.

....
Sau vài tuần đưa vào sử dụng đứa con đẻ F1 của mình em thấy rất tiện. Mong các cụ góp ý để em ngày hoàn thiện sản phẩm ngày một tốt hơn. Hy vọng bài này em đưa lên sẽ là gợi ý cho các bộ óc sáng tạo siêu việt của các cụ trên OH để có thể tạo ra 1 chiếc bút thử mang đậm chất OH, để mỗi khi nhìn vào người thợ điện dùng nó ta tự hào mỉm cười ''MADE BY OH''. còn tạm thời thì cho phép em lấy chữ ký: made by thichthaoraxem
em quảng cáo sản phẩm có gì hơi quá mong các cụ bỏ qua và lượng thứ !
Cũng hay đó cụ..nhưng nhỏ gọn tí thì đẹp

XavierCanh

Tài xế O-H
Đúng là đơn giản thật, phàm cái gì do mình làm ra sẽ có giá trị hơn. Cái bút này theo góp ý của mình nên dùng linh kiện điện tử. Chỉ cần cắm đầu dò vào chõ có điện bút sáng như bút thử điện Ac

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên