làm sao để biết xe có sử dụng ECU ( hộp đen ) hay không ?

T
Bình luận: 13Lượt xem: 3,303

LamborghiniVN

Tài xế O-H
bó tay!!! chủ topic này có phải là dân nghiên cứu về ô tô không vậy???
câu hỏi của chủ topic này quá đỉnh! chắc fải tự tìm hiểu thôi, ko ai trả lời giúp đâu! :D

thien_cdot12qn

Tài xế O-H
câu hỏi của chủ topic này quá đỉnh! chắc fải tự tìm hiểu thôi, ko ai trả lời giúp đâu! :D
làm gì mà quá đỉnh vậy bác, em k hiểu và k biết nên em hỏi, vì em là dân thích ô tô nhưng k biết nên em mong các bác giúp:9:
vì em sửa ở nhà xe đời 1996, có khi 2003 nhưng vẫn k có hộp đen ECU, nên em mong các bác giúp đỡ, vì em tìm hiểu qua mạng, qua diễn đàn nên muốn trau dồi kinh nghiệm đó mà, để tích lũy thêm

phanminhnhat

Học việc
mọi người cho em hỏi làm sao để mình nhận biết đc 1 chiếc xe đó có sự dụng hộp đen ECU hay không, làm thế nào để mình biết nếu xe đó có rồi mình kiểm tra như thế nào, mọng mọi ng giúp đỡ, mình đang cần thông tin này gấp lắm:9:

Một cách khá nhanh là bác nhìn xem ở bảng taplo có cái đèn CHECK ENGINE hình thù nó tương tự như thế này:

Còn kiểm tra thì bác nêu rõ là muốn kiểm tra cụ thể một bộ phận hay chi tiết gì thì sẽ có người vào trả lời giúp bác ngay.

thien_cdot12qn

Tài xế O-H
Một cách khá nhanh là bác nhìn xem ở bảng taplo có cái đèn CHECK ENGINE hình thù nó tương tự như thế này:

Còn kiểm tra thì bác nêu rõ là muốn kiểm tra cụ thể một bộ phận hay chi tiết gì thì sẽ có người vào trả lời giúp bác ngay.

cảm ơn bác nhiều lắm, nhưng mà bác nè, nếu như xe k hiện đèn check nghĩa là xe k có ECU hay sao bác, do mình cũng nghĩ là về chuyện hộp đen mà k bị hư nó k có sáng bác giúp em với nhé, cảm ơn bác:)

phanminhnhat

Học việc
cảm ơn bác nhiều lắm, nhưng mà bác nè, nếu như xe k hiện đèn check nghĩa là xe k có ECU hay sao bác, do mình cũng nghĩ là về chuyện hộp đen mà k bị hư nó k có sáng bác giúp em với nhé, cảm ơn bác:)

Đèn CHECK trừ khi bị cháy bóng còn nếu bình thường thì mở khóa ON là đèn sáng và tự tắt sau khi động cơ nổ khoảng 3s. Nếu có lỗi lưu trong bộ nhớ thì đèn sẽ không tắt.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Nhiều nguyên nhân gây nên việc đèn Check không sáng ,nhưng khi đó thì động cơ sẽ không hoạt động được.Đèn check sẽ sáng khi IG ON ,và tắt khi động cơ hoạt động ,khi động cơ hoạt động mà đèn check còn sáng là bác sắp mất tiền :69:.Hình ảnh Phanminhnhat up lên là cách dễ nhất để nhận biết xe nào sử dụng ECU.Nói thích ô tô mà hỏi nvay thì hình như chưa có chút căn bản nào hết ,có vẻ như bác chưa tìm hiểu j về ô tô hiện đại cả.

thien_cdot12qn

Tài xế O-H
Đèn CHECK trừ khi bị cháy bóng còn nếu bình thường thì mở khóa ON là đèn sáng và tự tắt sau khi động cơ nổ khoảng 3s. Nếu có lỗi lưu trong bộ nhớ thì đèn sẽ không tắt.
mình cảm ơn bạn đã giúp mình nhiều lắm nhé, mình sẽ để ý thêm khi mình làm tại gara, tk thông tin bổ ích của bạn nhé:)

---------- Post added at 08:49 PM ---------- Previous post was at 08:45 PM ----------

Nhiều nguyên nhân gây nên việc đèn Check không sáng ,nhưng khi đó thì động cơ sẽ không hoạt động được.Đèn check sẽ sáng khi IG ON ,và tắt khi động cơ hoạt động ,khi động cơ hoạt động mà đèn check còn sáng là bác sắp mất tiền :69:.Hình ảnh Phanminhnhat up lên là cách dễ nhất để nhận biết xe nào sử dụng ECU.Nói thích ô tô mà hỏi nvay thì hình như chưa có chút căn bản nào hết ,có vẻ như bác chưa tìm hiểu j về ô tô hiện đại cả.

cảm ơn bác, vì mình cũng thik ô tô nhưng mà điều này mình chưa biết nên mình tìm hiểu để tích lũy thêm kinh nghiệm mà bác, mình cũng đang tìm hiểu thêm về xe hiện đại để điều kiện mình mua 1 máy Gscan để mở rộng gara, vì mình làm xe không có ecu, có khi có nhưng vì ít, mình tự làm 1 chiếc xe để khám lưu hành được rồi đó bác ạ :9:

OS

Đời là bể khổ!
Em thì chưa biết chi nhiều về ô tô cả, tuy nhiên theo e nghĩ như này: Nếu một xe khi giật nắp capô ra mà thấy có cái hộp màu đen (gọi là hộp đen) thì xe đó sử dụng ECU đơn giản vì nếu không sử dụng thì người ta không lắp.
Còn nếu có đó mà muốn nó có tác dụng với xe nữa không thì bác tìm mấy cái dây điện nối vào hộp đen đó rút nó ra rồi bác bật khóa là biết ngay ấy mà!
Nếu có gì sai mong các cao thủ chém nhẹ tay!:104::104::104:

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:105: đơn giản vậy nhé!

Theo em thì về cái đèn check ( có nhiều xe không có )... Nên không xác định xe có ecu qua đèn check.
- mà cách của em là mở nắp hầm máy lên thấy dùng béc phung xăng điện là xe đó đã có ecu ( hay gọi là hộp đen gì đó ). Ngay cả xe máy ngày nay cũng có nhưng vẫn quen gọi là ic.... :D
chỉ đơn giãn vậy thôi... Gặp mấy cái xe mitshu julie đến năm 2003 mà còn dùng chế hòa khí thì làm gì có ecu :D

Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H
Câu hỏi cũng hay ... có thể xác định ở:
- phun xăng điện tử hay chế hòa khí:
- Chia điện dùng cơ khí hay bán dẫn

Nếu cả hai yếu tố trên mà có ở phần 1 thì chắc chắn xe bác có ECU.
Ngoài ra có hàng loạt cảm biến như áp xuất khí nạp, áp lực xăng, đầu trục cơ, trục cam, góc mở bướm ga, cảm biến oxy .. làm tín hiệu đầu vào để từ đó ECU đưa ra lệnh cho đánh lửa & phun xăng ... bác thấy mấy cái cảm biến này đủ bộ trên thì xe thường có ECU ạ ...
Vị trí lắp ECU cũng tương đối phong phú .. có chú để trong khoang máy, có chú giấu ở táp lô bên phụ .. có chú lại để ngay ở sàn chân ghế trước ... :3:

Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H

Không biết thì hỏi .. có vấn đề gì đâu, khác nhau giữa biết & không biết đôi khi chỉ là cú điện thoại hoặc dăm phút gõ bàn phím.
Biển học mênh mông ... dân kỹ thuật thì có mà học cả đời .. chả mấy ai dám tự phụ cả .. :3:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên