Xe ra khói trắng

Duyleauto
Bình luận: 15Lượt xem: 4,377

Duyleauto

Tài xế O-H
Chào các bạn vừa rồi mình có đi làm phụ con xe Detroit series 60.Xe nó bị hao nhớt vậy là thợ sửa bắt ra máy ra và thay nòng xi lanh ,thay bạc nói chung là làm hoàn hảo.Nhưng sau khi ráp vào rồi,cho máy chạy thử thì cứ nhấp ga mạnh thì xe ra khói trắng.Lên ga nhẹ thì xe bình thường.Các bạn có ai biết nó bị bệnh gì không.

sunny tran

Tài xế O-H
http://diesel.btc.ctc.edu/Engines/Detroit Diesel/EGR s60techguide.pdf

Hi buctoung_lua.
Đây là link bác có thể tham khảo .
Bác ngửi khói có mùi ngọt thì do cháy nước làm mát , có thể vào qua đường turbo nên giải quyết bằng cách thay cylinder heat gasket kg giải quyết được.
Ht EGR cũng được làm nguội bằng coolant có thể leak bên trong EGR cooler , nếu turbo làm nguội bằng coolant thì eliminate turbo để kt.
Nếu có hiện tượng giảm công suất và có tiếng nổ lụp bụp khi nhả ga thì phải reprogram ECU.
Chúc may mắn,Bye.

Duyleauto

Tài xế O-H
Vấn đề không phải ở chỗ đó bác ah.Vì kiểm tra hệ thống turbo và hệ thống van EGR vẫn còn hoạt động tốt.Xi lanh bạc mới thay luôn

lamtannghia

Tài xế O-H
theo mình thi máy có hiện tương như vậy có thể do các nguyên nhân sau:
-bộ hơi có vấn đề( vì mình đã gập trương hợp này trong khi đại tu động cơ)..bạn thử kiểm tra máy có lên nhớt ở cổ sã khi lên ga ko
-nếu ht turbo và ht egr bình thường...thì hệ thống nhiên liệu là ht nghi ngờ nhất.....

sunny tran

Tài xế O-H
Hi buctuong_lua.
Kg biết bác kt như thế nào và ở đây kg đề cập EGR hoạt động tốt hay kg mà là coolant có thể leak vào ht qua EGR cooler .
Nếu động cơ đốt nhớt thì kg phải khói trắng mà là khói xanh.
Tất cả những gì đưa ra ở đây chỉ là phỏng đoán mà thôi vì kg được kt thực tế nên :
1/ bác có thể tham khảo tài liệu trong link tôi gửi cho bác trong đó đề cập rất nhiều đến các pan trên động cơ Detroi model 60 .
2/nếu được bác nên cho biết thêm chi tiết hơn các bước bác kt thì ae dễ dàng đóng góp hơn TD : cách nào bác kt ht EGR hay cách nào eliminate ht EGR để kết luận ht này kg leak coolant vào trong động cơ v.v. Vì khi nhẩy bước hay kg đúng quy trình kt kg đúng dụng cụ sẽ dẫn đến kết luận sai .
Nếu làm được như vậy chúng ta cùng nhau tham khảo học hỏi hiệu quả hơn .
Chúc may mắn ,vui vẻ,Bye.
PS : nếu khói kg do leak coolant có thể nước trong ht nhiên liệu hoặc phải reprograme ECU.(đã đề cập )

M

MinhChi

Khách
Mình góp cho pác nè, mình không biết chính xác là pác đang làm xe gì nhưng mình biết xe pác bị lọt khí rùi đó
Pác hãy kiểm tra lại khe xupap đi, theo tiêu chuẩn nhà chế tạo đó
cân chỉnh lại là được, chúc pác thành công

hung467

Tài xế O-H
chào các bác
bác thử kiểm tra xem nước làm mát của bác có tụt không
bác thử bóp ống nước làm mát xem nó có căng lên khi khởi động không
nếu có hiện tượng như vậy thì xe của bác bị lọt nước rồi
có thể đệm mặt máy hoặc mặt máy của bác quá kém

nguyencuongk5

Tài xế O-H
xe mới làm lại hơi trong thời gian chạy già luôn sảy ra như thế tùy con có con chạy khoảng 1 tuần là hết có con đến nửa tháng. Bác không phải lo vấn đề này rồi nó sẽ hết thôi. không sao đâu

zeep_may_dau

Tài xế O-H
mình đã gặp trường hợp này rùi ! xe này bị mòn ống kiềm xupap rùi , mòn bên xả đó. thường là mấy gara họ chỉ xoáy xupap thui nen gây ra tình trạng này !:32::32:

hung467

Tài xế O-H
bạn phải xem lại xem khói trắng lúc ban đầu khởi động sau đó chạy một lúc rồi mất
nếu cứ có khói trắng liên tục thì có 3 nguyên nhân
1. mặt máy của bạn bị thổi đệm: đệm mặt máy bị hỏng hoặc là mặt máy bị tróc rỗ làm cho nước ở áo nước làm mát chảy vào xi lang làm cho trong sản phẩm cháy có hơi nước. khi đó bạn kiểm tra xem nước làm mát có sôi nhanh không và có hao nước không
2. nước có lẫn trong xăng. bạn tháo ốc xả xăng ở đáy bình xăng ra xem có nước ở đó không, nếu có thì nó lắng ở đáy bình ấy
3. thời tiết mùa đông cũng hay bị hiện tượng này lắm. mới khởi động bao giờ cũng ra. một lúc là hết thôi
ok:6:
chúc bạn nhanh có xe ngon mà đi

lamkhaihoangok

Tài xế O-H
tôi thấy vấn đề này hay đó. không biết bác buctuong_lua16 có thành công chưa ha? nếu làm được rồi và biết được nguyên nhân gì hãy nói cho anh em biết với được không? thank!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên