Xin giúp đỡ em biến đổi mạch điện này với. Em không biết đăng ở đâu đăng lun bên này ^!^

flight
Bình luận: 8Lượt xem: 1,360

flight

Tài xế O-H
Em thì không giỏi bên điện cho lắm. Thằng bạn nó kêu giúp nó để nó làm gì thì em không biết. Nó cho em 2 cái hình.
Đây là hình 1. nó bảo nó rắp mạch như hình vẽ nhưng khi nó dùng tay phải chạm vào điểm chạm thì mạch không hoạt
động
em cũng chưa hiểu ý nó cho lắm nên mới lên đây nhờ các bác đây. Rồi khi nó dùng tay trái chạm thêm vào nguồn thì mạch hoạt động và các thiết bị sáng lên như hình 22.pngBây giờ nó hỏi em làm s để chạm 1 điểm như hình 1 thui thì mạch hoạt động, buông tay ra hết mạch vẫn chạy bình thường. em nghĩ mãi k ra, e bèo về điện nên lên nhờ các bác giúp em 1 tay để cho thằng bạn em nó làm xong. Em nhờ các bác giúp em với!!!!

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Em thì không giỏi bên điện cho lắm. Thằng bạn nó kêu giúp nó để nó làm gì thì em không biết. Nó cho em 2 cái hình.
Đây là hình 1. nó bảo nó rắp mạch như hình vẽ nhưng khi nó dùng tay phải chạm vào điểm chạm thì mạch không hoạt
động
View attachment 28621em cũng chưa hiểu ý nó cho lắm nên mới lên đây nhờ các bác đây. Rồi khi nó dùng tay trái chạm thêm vào nguồn thì mạch hoạt động và các thiết bị sáng lên như hình 2View attachment 28622Bây giờ nó hỏi em làm s để chạm 1 điểm như hình 1 thui thì mạch hoạt động, buông tay ra hết mạch vẫn chạy bình thường. em nghĩ mãi k ra, e bèo về điện nên lên nhờ các bác giúp em 1 tay để cho thằng bạn em nó làm xong. Em nhờ các bác giúp em với!!!!
hề ông bạn này đang dùng tay làm dây dẫn đây. khi tay trái chạm nguồn 12v và tay phảy chạm vào chân gốc của transtor thì transtor mở vì có dòng điện rất nhỏ truyền qua tay trái qua tay phải kích con transtor thôi. nhưng cái này lý thuyết chứ thực tế chưa chắc hoạt động đâu nếu chân bạn chạm mass. muốn chạm một cái tay phải sáng thì dùng mộ sợi dây của bên phải và bên trái làm cái công tắc và ngón tay làm tiếp điểm. đóng mở thì rút tay ra đẩy tay vào. không biết có phải không nữa.

flight

Tài xế O-H
hề ông bạn này đang dùng tay làm dây dẫn đây. khi tay trái chạm nguồn 12v và tay phảy chạm vào chân gốc của transtor thì transtor mở vì có dòng điện rất nhỏ truyền qua tay trái qua tay phải kích con transtor thôi. nhưng cái này lý thuyết chứ thực tế chưa chắc hoạt động đâu nếu chân bạn chạm mass. muốn chạm một cái tay phải sáng thì dùng mộ sợi dây của bên phải và bên trái làm cái công tắc và ngón tay làm tiếp điểm. đóng mở thì rút tay ra đẩy tay vào. không biết có phải không nữa.
Cái mạch hình 2 thì bạn mình nó đả test mà ok ùi
nhưng nó mún làm s de dc nhu hinh 1 để cho dễ dàng. Bác biết ai giỏi thì hỏi giúp em với

subinnamkha

Tài xế O-H
Cái nầy là cầu Darlington ấy mà, dùng để vọc chơi, mấy chú hay mắc vào làm chống trộm cho xe máy. Mạch nầy bác mắc cầu 2,3,4 trans đều được. Càng nhiều thì càng nhạy.
Về cái ý thứ 2 thì mình hiểu bác muốn nói gì rồi.
Bác đang gặp một rắc rối là dùng tay chạm vào Touch poin thì Role đóng, nhưng thả ra thì nó lại tắt.
Có cách giải quyết nè(rat đon gian): Kiếm 1 cái role có 2 cặp tiếp điểm thường mở. Bác dùng 1 cặp để duy trì, còn cặp kia dùng cho phụ tải.
Bây giờ làm biếng vẽ quá nên mình khong vẽ được, bác cứ lên mạng search cách dùng tiếp điểm duy trì rồi làm thôi.

mrdp

Tài xế O-H
mạch điện của bác không thể làm việc nếu không nối điểm chạm tay với 12v bằng một điện trở nào đó chỉ bằng một lần nối mạch đã có tiếp điểm duy trì còn thiếu phím khơi động và phím tắt .

flight

Tài xế O-H
cái này em cũng bó tay các bác ah. các bác ghi vậy em đọc thì biết vậy thui. ùi em đưa cho thằng bạn nó coi chứ em là thua ùi ^!^.
Dù sao cũng tks máy bác đã góp ý cho em
[MERGETIME="1417707725"][/MERGETIME]
Cái nầy là cầu Darlington ấy mà, dùng để vọc chơi, mấy chú hay mắc vào làm chống trộm cho xe máy. Mạch nầy bác mắc cầu 2,3,4 trans đều được. Càng nhiều thì càng nhạy.
Bác đang gặp một rắc rối là dùng tay chạm vào Touch poin thì Role đóng, nhưng thả ra thì nó lại tắt.
Có cách giải quyết nè(rat đon gian): Kiếm 1 cái role có 2 cặp tiếp điểm thường mở. Bác dùng 1 cặp để duy trì, còn cặp kia dùng cho phụ tải.
Bây giờ làm biếng vẽ quá nên mình khong vẽ được, bác cứ lên mạng search cách dùng tiếp điểm duy trì rồi làm thôi.
Không phải thả ra nó tắt đâu bác, thả ra nó vẫn hoạt động. bác nói mắc thêm thì em chi nói với nó là mắc thêm chứ cách mắc em ptay ùi. nếu bác rãnh cho em cái hình càng tốt
[MERGETIME="1417707734"][/MERGETIME]
Không phải thả ra nó tắt đâu bác, thả ra nó vẫn hoạt động. bác nói mắc thêm thì em chi nói với nó là mắc thêm chứ cách mắc em ptay ùi. nếu bác rãnh cho em cái hình càng tốt

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên