Van tuần hoàn khí thải EGR và turbo tăng áp ?

tuanbbk01
Bình luận: 19Lượt xem: 3,457

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Các bác cho em hỏi chút là van tuần hoàn khí thải EGR và turbo tăng áp nó giống và khác nhau như thế nào nhỉ ?
Em hiểu nôm na là chúng đều tận dụng nguồn khí thải quay trở lại động cơ :
Chỉ có EGR mới đem khí thải quay trở lại động cơ thôi bác. Turbo nó lấy khí xả để làm quay cánh quạt nhằm mục đích nén khí nạp thêm vào động cơ thôi chứ không đưa khí xả vào động cơ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Các bác cho em hỏi chút là van tuần hoàn khí thải EGR và turbo tăng áp nó giống và khác nhau như thế nào nhỉ ?
Em hiểu nôm na là chúng đều tận dụng nguồn khí thải quay trở lại động cơ :
Một cái là bơm, một cái là van. Bơm nước và vân nước có phải là 1 không, dù nó đều liên quan đến nước?

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Turbo là cái tăng áp , nó làm cho khí nạp tăng áp suất lên, nhờ các cánh tuabin, đẩy gió đi vào buồng đốt nhiều hơn,
Còn van tuần hoàn khí xả nó như một cái van nó có nhiệm vụ đóng mở khí xả quay về buông đốt nhiều hay ít tùy thuộc vào tốc độ động cơ, cũng như tình trạng xe đang chạy ở mọi chế độ,

canhoto

Tài xế O-H
Mong có cụ nào hiểu sâu về hệ thống ERG phân tích thêm cho anh em mở mang kiến thức. Như tác dụng của nó là gì, các chế độ làm việc ra sao, bỏ nó đi được không,....

Cai banh xe

Mong có cụ nào hiểu sâu về hệ thống ERG phân tích thêm cho anh em mở mang kiến thức. Như tác dụng của nó là gì, các chế độ làm việc ra sao, bỏ nó đi được không,....
Nó sinh ra chỉ để giảm nhiệt độ cực đại của buồng đốt bằng cách giảm lượng oxy thôi

canhoto

Tài xế O-H
Nó sinh ra chỉ để giảm nhiệt độ cực đại của buồng đốt bằng cách giảm lượng oxy thôi
Em thấy không thuyết phục lắm. Vì nếu như vậy thì động cơ nào.cũng phải có chứ phải không cụ. Nhưng em thấy cũng là động cơ như JE05 của Hino lắp trên máy xúc sk200-8 chẳng hạn. Có con thì có ERG, CÓ con thì không.

ducthuc200

Tài xế O-H
Em thấy không thuyết phục lắm. Vì nếu như vậy thì động cơ nào.cũng phải có chứ phải không cụ. Nhưng em thấy cũng là động cơ như JE05 của Hino lắp trên máy xúc sk200-8 chẳng hạn. Có con thì có ERG, CÓ con thì không.
động cơ nào chả có tuần hoàn khí xả bác.có khác thì chỉ lắm thêm ERG cho tốt hơn thôi

Cai banh xe

Tôi chả biết có thuyết phục hay không, nhưng cũng chả lý do gì mà tất cả các máy đều bắt buộc phải có cả. Họ cho rằng không cần giảm nhiệt cực đại của buồng đốt thì họ không lắp, vậy thôi. Tôi cũng thấy có động cơ không có két làm mát dầu, có động cơ có đó thôi

Nguyễn Xuân Giang

Giữ xe
Nhân viên
Van EGR thì có con có, có con không. Mục đích của EGR là đưa một phần khí cháy quay trở lại động cơ để làm hạn chế lượng oxy vào (Hạn chế sự cháy), làm giảm nhiệt độ buồng cháy. Vì khi nhiệt độ buồng đốt lên quá cao, sẽ xảy ra các phản ứng hóa học giữa oxy và nitơ sinh ra các chất NOx (NO, N2O, NO2) gây ô nhiễm môi trường.

canhoto

Tài xế O-H
Van EGR thì có con có, có con không. Mục đích của EGR là đưa một phần khí cháy quay trở lại động cơ để làm hạn chế lượng oxy vào (Hạn chế sự cháy), làm giảm nhiệt độ buồng cháy. Vì khi nhiệt độ buồng đốt lên quá cao, sẽ xảy ra các phản ứng hóa học giữa oxy và nitơ sinh ra các chất NOx (NO, N2O, NO2) gây ô nhiễm môi trường.
Như vậy là mục đích và nhiệm vụ là giảm khí thải độc hại phải không cụ. Và những con có tiêu chuẩn khí thải cao thì bắt buộc phải có như ERO 4.6 chẳng hạn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên