Mazda 626 đời 94 bị giựt khi để ga lăng ty

D
Bình luận: 11Lượt xem: 3,505

dechconme

Tài xế O-H
chào các bác tình hình là thế này em gặp 1 con mazda đời 626 để nổ galangty thì nó nổ máy giực kinh khủng.cho dù galangty vẩn 1000.ga lên thì máy ngọt không vấn đề gì .giử tầm ga 1500 thì hiện tượng giực hết .rút từng rắc kim phun 4 máy thì cảm giác 4 máy nổ điều.không có máy nào nổ manh hơn.em đả thay bou ry,lọc xăng.xúc kim phun.chỉnh tỷ lệ xăng đậm lên .ống hơi cổ hút kiểm tra kín hết.đen cô mở ra vệ sinh .nhưng bệnh vẫn không hết bác nào chuyên dòng này cho em xin chút kn

dungkenss

Tài xế O-H
lửa thôi bác ơi, bác cho em hỏi là khi vào số chạy có bị giật giật ko? giữ 1 mức ga duy trì ở 1 tốc độ lâu lâu nghe giật ko ạ? như hiện tượng bác tả thì kiểm tra kỹ phần lửa trước. dây cao áp, bô bin, chia điện , đặt lại góc đánh lửa

dechconme

Tài xế O-H
lửa thôi bác ơi, bác cho em hỏi là khi vào số chạy có bị giật giật ko? giữ 1 mức ga duy trì ở 1 tốc độ lâu lâu nghe giật ko ạ? như hiện tượng bác tả thì kiểm tra kỹ phần lửa trước. dây cao áp, bô bin, chia điện , đặt lại góc đánh lửa

mình đặt lại đánh lửa rồi.nổ ga xăng ty thì nó bị nặng,ga lên 1500 thì có bị nhưng nhẹ hơn.cây đen cô tìm khoai quá.còn dây cao áp.với bi ry mình đả thay rồi.nhưng khi nổ mở bu ry ra có vẻ thừa xăng bi ry đen

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
Hiện tượng xáy ra lúc máy ra-lăng-ty thường lịên quan đến van điều chỉnh gió ở chế độ chạy không tải IAC. Bác xem lại van IAC xem sao. Van này có hình như dưới đây.

IAC valve - Mazd.jpg

anhkhoamaivy

Tài xế O-H
IAC Mazda 626-P3.jpg
Mình tham khảo hướng dẫn trong sách như hình chụp. Họ yêu cầu thử 2 bước :
1. Thử Air Control Valve : Đo điện trở của IAC xem có đạt 7 đến 9 ohm không?
2. Thử Air Valve : Ngâm phần van giãn nở nhiệt vào nước đá 0 độ C. Sau đó lấy ra dùng máy sấy tóc để làm nóng phần van giãn nở nhiệt tại điểm A. Lúc này phần B của van phải di chuyển theo chiều mũi tên như hình vẽ.
Nếu một trong 2 bước thử trên không đạt thì IAC bị hỏng, phải thay mới IAC.

Ngòai ra còn những cách nhận biết van IAC bị hỏng sau:
1. Khi máy đang nổ ra lang ti, tháo jac nối điện của van IAC. Nếu vòng tua động cơ không giảm xuống, chứng tỏ IAC không họat động.
2. Đề máy để ý nghe tiếng máy lúc mới đề nổ xong. Nếu IAC họat động sẽ thấy tua máy tăng vọt lên khỏang 1500v/ph. Sau đó mới giảm xuống khỏang 700v/ph. Nếu không có hiện tượng này chứng tỏ IAC không họat động.

IAC Mazda 626-P2.jpg

quoctran97oto

Tài xế O-H
View attachment 75330 Mình tham khảo hướng dẫn trong sách như hình chụp. Họ yêu cầu thử 2 bước :
1. Thử Air Control Valve : Đo điện trở của IAC xem có đạt 7 đến 9 ohm không?
2. Thử Air Valve : Ngâm phần van giãn nở nhiệt vào nước đá 0 độ C. Sau đó lấy ra dùng máy sấy tóc để làm nóng phần van giãn nở nhiệt tại điểm A. Lúc này phần B của van phải di chuyển theo chiều mũi tên như hình vẽ.
Nếu một trong 2 bước thử trên không đạt thì IAC bị hỏng, phải thay mới IAC.

Ngòai ra còn những cách nhận biết van IAC bị hỏng sau:
1. Khi máy đang nổ ra lang ti, tháo jac nối điện của van IAC. Nếu vòng tua động cơ không giảm xuống, chứng tỏ IAC không họat động.
2. Đề máy để ý nghe tiếng máy lúc mới đề nổ xong. Nếu IAC họat động sẽ thấy tua máy tăng vọt lên khỏang 1500v/ph. Sau đó mới giảm xuống khỏang 700v/ph. Nếu không có hiện tượng này chứng tỏ IAC không họat động.

View attachment 75328
bác giỏi tiếng anh thế .. có thể chia sẽ cho em bí quyết để đọc đc tài liệu oto bằng tiếng anh không ạ ...em cảm ơn bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên