Sửa chữa xe toyota parado mới đại tu đời 2004.

Boybet
Bình luận: 20Lượt xem: 1,162

Boybet

Tài xế O-H
Xin phép mọi người...
Cho e hỏi: e mới đại tu con toyota parado đời 2004, máy dầu, kim phun cơ, bơm cao áp điện.
Cụ thể: e thay bạc séc măng pitton, và thay bộ ron đại tu, ko mài mặt máy, xoáy xupap lại, cân cam chuẩn theo dấu. Vậy mà ráp lên nổ máy rung giật như kiểu bỏ một máy vậy ạ. E mở nắp nhớt ra hơi thừa đẩy lên nhiều ạ.
Mong các bác tư vấn giúp e với ạ
Xin chân thành cảm ơn!!!

seconhan

Tài xế O-H
Bác nêu ít dữ liệu như vậy ae tư vấn không chính xác đâu ạ.
Bác thay piston mà không thay hay đánh bóng lại xy lanh thì sẽ có độ hở ô van nhé gây lọt khí cháy nên hơi lên nhiều .
Máy rung khả năng do kim phun.bác đánh chết từng kim khi máy nổ xem kim nào kém rồi thay kim đó xem cải thiện không nhé

Boybet

Tài xế O-H
Bác nêu ít dữ liệu như vậy ae tư vấn không chính xác đâu ạ.
Bác thay piston mà không thay hay đánh bóng lại xy lanh thì sẽ có độ hở ô van nhé gây lọt khí cháy nên hơi lên nhiều .
Máy rung khả năng do kim phun.bác đánh chết từng kim khi máy nổ xem kim nào kém rồi thay kim đó xem cải thiện không nhé
Cảm ơn bác, e thay bạc séc măng piston chứ ko thay piston bác ạ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Xin phép mọi người...
Cho e hỏi: e mới đại tu con toyota parado đời 2004, máy dầu, kim phun cơ, bơm cao áp điện.
Cụ thể: e thay bạc séc măng pitton, và thay bộ ron đại tu, ko mài mặt máy, xoáy xupap lại, cân cam chuẩn theo dấu. Vậy mà ráp lên nổ máy rung giật như kiểu bỏ một máy vậy ạ. E mở nắp nhớt ra hơi thừa đẩy lên nhiều ạ.
Mong các bác tư vấn giúp e với ạ
Xin chân thành cảm ơn!!!
- Tua máy bao nhiêu khi rung?
- Có máy nào bỏ không?
- Áp buồng đốt bao nhiêu?
- Áp mở vòi phun bao nhiêu?

Boybet

Tài xế O-H
- Tua máy bao nhiêu khi rung?
- Có máy nào bỏ không?
- Áp buồng đốt bao nhiêu?
- Áp mở vòi phun bao nhiêu?
Tua máy 650v/p
Máy 2 bỏ rùi bác ạ.
Áp máy 1: 16kg
Máy 2: 3kg
Máy 3: 12kg
Máy 4: 12kg.
E mới bốc máy ra lại. E đang nghĩ đội xupáp.
Bác cho e hỏi xe này khe hở cam với con đội tự động này là bao nhiêu ạ??? E đang nghi đội xupapap.

chu_thodien

Tài xế O-H
Bác nói con đội tư đông là con đội gì ạ? Ý bác là con đội thủy lực? Nếu con đội thủy lực k có khe hở bác nhé.
Bác nên cho chút nhớ vào trong máy 2 rồi kiểm tra lại áp suất nén máy 2. Nếu vẫn 3 kg thì có thể hở xupap hoặc mặt máy. Nếu tăng lên thì khẳng định hở xéc măng piston. Em nghĩ khả năng cao hở xéc mắng, vì bác nói thay xéc măng và có nhớt xì ra.

Boybet

Tài xế O-H
Bác nói con đội tư đông là con đội gì ạ? Ý bác là con đội thủy lực? Nếu con đội thủy lực k có khe hở bác nhé.
Bác nên cho chút nhớ vào trong máy 2 rồi kiểm tra lại áp suất nén máy 2. Nếu vẫn 3 kg thì có thể hở xupap hoặc mặt máy. Nếu tăng lên thì khẳng định hở xéc măng piston. Em nghĩ khả năng cao hở xéc mắng, vì bác nói thay xéc măng và có nhớt xì ra.[/QUỘTE]
Bác nên cho chút nhớ vào trong máy 2 rồi kiểm tra lại áp suất nén máy 2. Nếu vẫn 3 kg thì có thể hở xupap hoặc mặt máy. Nếu tăng lên thì khẳng định hở xéc măng piston. Em nghĩ khả năng cao hở xéc mắng, vì bác nói thay xéc măng và có nhớt xì ra.
Đội cơ bác ạ, e bốc máy ra lại rồi, kiểm tra khe hở xuppap ít quá, bị đội xuppap, e cần thông số của khe hở xuppap hút, xuppáp xả bác ạ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tua máy 650v/p
Máy 2 bỏ rùi bác ạ.
Áp máy 1: 16kg
Máy 2: 3kg
Máy 3: 12kg
Máy 4: 12kg.
E mới bốc máy ra lại. E đang nghĩ đội xupáp.
Bác cho e hỏi xe này khe hở cam với con đội tự động này là bao nhiêu ạ??? E đang nghi đội xupapap.
Về lý thuyết, con đội thủy lực triệt tiêu khe hở, nên có tốt thì khe hở cũng bằng không, bị ghì cũng bằng không. Tuy nhiên, con này không dùng con đội thủy lực đâu, nó chỉnh khe hở bằng căn. Bác có thể tráo đổi các con đội cho nhau. Lấy con khe lớn nhất lắp vào chỗ bị ghì đó. Tiêu chuẩn con này cũng như con khác thôi: 0,25 và 0,35. Khả năng cao hỏng xie rồi

Boybet

Tài xế O-H
Vâng, e hôm nay mới chỉnh lại khe hở xuppap. Bị đội máy 2, khe hở nhỏ quá. Toàn 0,0 mấy thui bác. Mai e lại bốc máy vào xem tình hình sao. Tks bác.

technicalboys

Tài xế O-H
gắn máy chuẩn đoán vô cài lại mã kim bác nhé
Mỗi loại động cơ khác nhau và mỗi loại kim phun khác nhau sẽ có số ký tự của mã kim và vị trí của mã kim phun khác nhau. Để xác định mã rất đơn giản chỉ cần tìm dãy ký tự từ 6 đến 30 ký tự thường được khắc trên thân kim hoặc trên đầu kim, đó chính là mã kim phun, hoặc có thể quét mã QR cũng sẽ tìm ra mã kim phun. Sau đây là một số loại kim phun phổ biến đã tổng hợp được

Chúng ta đã biết những động cơ phun dầu điện tử (có áp suất phun nhiên liệu cao) hoặc kim phun được gia công đòi hỏi độ chính xác cơ khí cao thì cần phải nhập mã kim phun.

Động cơ phun dầu điện tử (Common Rail) có áp suất phun nhiên liệu từ 200 bar – 2000 bar (tương đương 200 kg/cm2 – 2000 kg/cm2).

Động cơ phun xăng trực tiếp có áp suất phun nhiên liệu từ 35 bar (35kg/cm2).

Đối với những động cơ bình thường thì có thể không cần nhập mã kim vì áp suất phun nhiên liệu không cao nhưng đối với động cơ trên có áp suất nhiên liệu rất cao như hai động cơ trên thì chỉ một chênh lệch về dung sai rất ít thôi cũng đủ gây ra sai lệch lượng phun rất lớn cho nên cần phải nhập mã kim phun

Boybet

Tài xế O-H
gắn máy chuẩn đoán vô cài lại mã kim bác nhé
Mỗi loại động cơ khác nhau và mỗi loại kim phun khác nhau sẽ có số ký tự của mã kim và vị trí của mã kim phun khác nhau. Để xác định mã rất đơn giản chỉ cần tìm dãy ký tự từ 6 đến 30 ký tự thường được khắc trên thân kim hoặc trên đầu kim, đó chính là mã kim phun, hoặc có thể quét mã QR cũng sẽ tìm ra mã kim phun. Sau đây là một số loại kim phun phổ biến đã tổng hợp được
View attachment 96937
Chúng ta đã biết những động cơ phun dầu điện tử (có áp suất phun nhiên liệu cao) hoặc kim phun được gia công đòi hỏi độ chính xác cơ khí cao thì cần phải nhập mã kim phun.

Động cơ phun dầu điện tử (Common Rail) có áp suất phun nhiên liệu từ 200 bar – 2000 bar (tương đương 200 kg/cm2 – 2000 kg/cm2).

Động cơ phun xăng trực tiếp có áp suất phun nhiên liệu từ 35 bar (35kg/cm2).

Đối với những động cơ bình thường thì có thể không cần nhập mã kim vì áp suất phun nhiên liệu không cao nhưng đối với động cơ trên có áp suất nhiên liệu rất cao như hai động cơ trên thì chỉ một chênh lệch về dung sai rất ít thôi cũng đủ gây ra sai lệch lượng phun rất lớn cho nên cần phải nhập mã kim phun
Cảm ơn bác e làm xong rồi, bị đội xuppap.

Boybet

Tài xế O-H
E Cảm ơn các bác đã giúp e. Máy hôm nay đã nổ êm.
Nguyên nhân: bị đội xuppáp
Khe hở có 0.03 0.02 0.04 0.03mm
E chỉnh lại 0.3 0.4
Xả gío và nổ ạ. Bữa bị nổ ngược giờ êm lun.

chu_thodien

Tài xế O-H
:eek: Lần đầu tiên em nghe thấy động cơ ô tô nổ ngược bác ạ :D
trước em có thấy máy nổ công nông nổ ngược nhiều rồi, nhưng vẫn hơi lạ :v

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên