Giải thích tại sao đầu quá trình nạp (piston ở điểm chết trên) thì áp suất trong xy-lanh lớn hơn áp

D
Bình luận: 15Lượt xem: 2,146

Datnguyen99

Tài xế O-H
Mong mọi người giúp e. Em chân thành cảm ơn\

Giải thích tại sao đầu quá trình nạp (piston ở điểm chết trên) thì áp suất trong xy-lanh lớn hơn áp suất đường ống nạp nhưng cuối quá trình nạp (piston ở điểm chết dưới) thì áp suất trong xy lanh lại nhỏ hơn áp suất đường ống nạp ?

Datnguyen99

Tài xế O-H
Giải thích tại sao đầu quá trình nạp (piston ở điểm chết trên) thì áp suất trong xy-lanh lớn hơn áp suất đường ống nạp nhưng cuối quá trình nạp (piston ở điểm chết dưới) thì áp suất trong xy lanh lại nhỏ hơn áp suất đường ống nạp ?

Nguyentao

Tài xế O-H
Theo tôi được biết thì sẽ có góc mở sớm xupap hút và góc đóng muộn xupap xả. Nhưng tiết diện xupap thì có 1 giới hạn nhất định, vậy nên thể tích buồng đốt thay đổi do piston tịnh tiến trong xy-lanh sẽ làm thay đổi áp suất trong lòng xy-lanh

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Sao bác không hỏi thày giáo của mình nhỉ?

Cai banh xe

Theo tôi được biết thì sẽ có góc mở sớm xupap hút và góc đóng muộn xupap xả. Nhưng tiết diện xupap thì có 1 giới hạn nhất định, vậy nên thể tích buồng đốt thay đổi do piston tịnh tiến trong xy-lanh sẽ làm thay đổi áp suất trong lòng xy-lanh
Bác nghĩ cao siêu quá. Nếu thế thì cuối nạp sẽ phải tăng áp do xuppap vào sâu hơn so với lúc đầu

Cai banh xe

Bác nói đúng, lượng không gian do pittong tạo ra lớn hơn nhiều không gian của xuppap. Tuy nhiên, áp suất trong xylanh khi pittong ở điểm chết dưới không giảm như lúc ở điểm chết trên đâu ạ

Cai banh xe

Ai bảo thế ạ?? Nhận định này ở đâu vậy, bác

Nguyentao

Tài xế O-H
Bác nói đúng, lượng không gian do pittong tạo ra lớn hơn nhiều không gian của xuppap. Tuy nhiên, áp suất trong xylanh khi pittong ở điểm chết dưới không giảm như lúc ở điểm chết trên đâu ạ
Em biết cách bác nói về dòng chất lưu, nhưng thưa cụ khi mà dòng chất lưu chảy vào để tăng được áp suất thì chuyển sang chu kỳ nén mất rồi ạ

Cai banh xe

Em biết cách bác nói về dòng chất lưu, nhưng thưa cụ khi mà dòng chất lưu chảy vào để tăng được áp suất thì chuyển sang chu kỳ nén mất rồi ạ
Chỉ cần pittong đang chuyển động, và dòng khí nạp cũng chuyển động mà pittong dừng lại là áp nó đã được tăng lên rồi mà

Cai banh xe

Nhưng khi piston dừng lại thì đó cũng là lúc kết thúc quá trình nạp rồi mà cụ
Về nguyên lý, ở điểm chết dưới thì kết thúc kỳ hút, nhưng cũng không phải kỳ nén. Về lý thuyết, khi có việc đóng muộn của van nạp thì ngay cả khi pittong đi lên (trong kỳ nén) thì khí vẫn được hút vào

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
Tùy loại động cơ, nếu dòng trang bị turbo thì áp suất trong piston vẫn nhỏ hơn đường nạp khi ở điểm chết dưới, còn loại không turbo thì áp suất chưa thay đổi khi su pap hút vẫn còn đang mở ạ

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Cuối kỳ xả thì xupap nạp mở sớm, lợi dụng áp suất còn cao của kỳ nổ sẽ tạo dòng khí quét qua từ cửa nạp qua xả. Áp suất tại thời điểm này vẫn còn cao nhưng chiều của nó có hướng quét qua ống xả. Cuối kỳ hút thì chênh áp bên trong vẫn thấp hơn do đường kính Piston lớn hơn khá nhiều so với miệng xupap nạp, chênh áp càng lớn thì nó hút càng mạnh.
Ngày nay có turbo bơm no luôn nên ngay cửa nạp lúc nào cũng cao hơn.

Cai banh xe

Thầy giao câu hỏi á trả lời mà k hiểu nên hỏi mọi người á. Cảm ơn nhiều nha
Bác có thực sự tin điều thày giáo nói không? Nếu tin thì vận dụng kiến thức đã học để trả lời, thiếu sót thì thày giáo chỉ cho. Còn nếu không tin thì bảo luôn là thày nói sai, thày giải thích cho. Thế là bác sẽ học được. Chứ mấy thứ cơ bản mà cứ đi hỏi người khác kiểu này thì bác sẽ luôn là học sinh giỏi, nhưng chả hiểu được cái gì trong nghề cả

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên