Hiện tượng xảy ra khi đường ống cân bằng(ống thở) của động cơ diesel bị bịt lại.

long0502
Bình luận: 35Lượt xem: 15,699

kimbun

Tài xế O-H
Em thấy mấy con county cứ có cái ống từ nắp dàn cò dòng xuống bên trái hộp số luôn.chả thấy cho quay về cổ hút.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
:):) Quan niệm đó chưa chuẩn cho lắm nhé.
Từ xưa, động cơ Diesel cho các loại xe "DÂN DỤNG" (xe gia đình) đã thiết kế ống thở quay về cổ hút.
Còn xe, máy hoạt động ở những khu vực it dân cư (xe tải, xe khách đường dài, xe-máy công trình) mới "XẢ THẲNG RA MÔI TRƯỜNG".
Nhưng hiện nay, ngay cả các xe máy công trình thì ống thở của động cơ DIESEL cũng phải có BỘ LỌC và đưa quay trở lại động cơ đấy.

View attachment 96850
Như vậy, nếu xả thẳng ra ngoài thì sẽ tốt hơn cho động cơ so với việc cho quay lại đường nạp phải không ạ??

long0502

Tài xế O-H
Dạ, cái này thì em không biết nên hỏi. Do suy đoán thôi ạ, còn bản chất thì hoàn toàn không rõ ạ. Bác chỉ cho em nhé
tốt cho động cơ nhưng không tốt cho môi trường, tuy nhiên theo tiêu chuẩn châu âu thì nó yêu cầu phải cho hơi thừa quay về tuần hoàn, các máy của em nguyên bản đều quay lại đường hút tubô nhưng em đã bỏ ra ngoài hết vì toàn bị bẩn hết két khí và tu bô

theanh_79

Tài xế O-H
Động cơ nào cũng phải có thông khí để nhớt bôi trơn luân chuyển tốt.Bị nghẹt thì khác gì (buồng chân không nhớt cứ nhè chỗ nào có thông khí để xộc vào do bị áp suất hút lên)

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nếu vậy thì không có lý gì nó làm bẩn lọc được như bác tuanmxd39 đúng không ạ. Em chưa gặp xe nào mà bẩn được lọc vì nguyên nhân như bác ấy miêu tả ạ.
Các bác gặp rồi chia sẻ em với ạ.
Bẩn lọc gió hay không thì phụ thuôc vào vị trí ống đó nhập vào đường nạp cách lọc gió bao xa và lượng hơi thừa thoát ra. Vẫn có thể bẩn lọc, bác nhé

Namhanh2k

Tài xế O-H
:):) Quan niệm đó chưa chuẩn cho lắm nhé.
Từ xưa, động cơ Diesel cho các loại xe "DÂN DỤNG" (xe gia đình) đã thiết kế ống thở quay về cổ hút.
Còn xe, máy hoạt động ở những khu vực it dân cư (xe tải, xe khách đường dài, xe-máy công trình) mới "XẢ THẲNG RA MÔI TRƯỜNG".
Nhưng hiện nay, ngay cả các xe máy công trình thì ống thở của động cơ DIESEL cũng phải có BỘ LỌC và đưa quay trở lại động cơ đấy.

View attachment 96850
có phải bộ tách nhớt không bác

Công Tý

Tài xế O-H
Cụ thể em hiểu thế này
Khi bộ phận chuyển động trong động cơ hộp số sẽ có 1ít as
Còn riêng động cơ nó còn hơi thừa từ buồng đốt nên cần 1 lỗ để thở nếu ống bị tắc hoặc gần tắc sẽ chảy dầu ra ngoài

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên