Tư vấn việc có nên bỏ học đại học không

jk9377
Bình luận: 33Lượt xem: 4,274

thai_nam

Tài xế O-H
Chào mọi người.Em sinh năm 99 hiện là sinh viên năm nhất của một trường đại học về kỹ thuật ở Đà Nẵng.Sau khi học xong một năm em cảm thấy khá chán nản với kiến thức mà mình học thực sự em muốn nghỉ học để xin về học tại cao đẳng nghề Trường Hải sau đó học liên thông lên đại học ,nhưng hiện tại em đang rất phân vân không biết có nên bỏ học hay không, em rất thích máy móc và điện nhưng em thích theo kiểu sờ tay vào làm chứ ko phải học những môn sách vở mà ngành em học thì lý thuyết hết 4 năm từ lý thuyết sơ cấp đến lý thuyết chuyên sâu có thực hành nhưng rất ít và năm cuối thì mới đi sâu vào thực hành ,em tính bỏ nhưng lại sợ vì nếu bây giờ về học Trường Hải rồi liên thông lên đại học thì cũng là hệ vừa học vừa làm bằng cấp thì tất nhiên nó không giá trị như bằng của trường đại học hiện tại mà em đang học,rồi sau này sau khi học xong liên thông lỡ mà không làm được ở trường hải thì ra ngoài rất khó xin việc và cái em thắc mắc là mức lương của một bên là đại học chính quy một bên là vừa học vừa làm ra sao cũng như cơ hội việc làm của hệ chính quy và hệ vừa học vừa làm , có ai giải quyết cho em những thắc mắc trên và cho em lời khuyên được không ạ.
nếu sau này muốn khá hơn thì đi học , vì bậc đh lương cao hơn, nói tóm lại là xác định tư tưởng trước đi.k học thì thôi mà đã học thì phải tới nơi tới chốn

ricky143

Tài xế O-H
đại học thường thì 2 năm đầu chưa có kiến thức chuyên sâu đâu. nếu bạn đang học đúng ngành nghề mình thích thì hãy cố gắng học hết vì những năm cuối mới là những năm có kiến thức cần cho bạn.
bạn đã có mục tiêu và cái bây giờ bạn cần là chiến lược. nếu đã đúng trường đúng ngành thì hãy kiên trì đừng nóng vội bỏ ngang.

thietbixe

Tài xế O-H
Cái gì cũng phải từ từ mới trau dồi kiến thức được, cần thời gian lộ trình hoàn thiện bản thân về mọi mặt. Như đi học ĐH thì ta có cái tư duy, kỹ năng lập kế hoạch( Project), tiếng anh chuyên ngành, có cơ hội giao lưu gặp mặt với các thầy, bạn bè giỏi, kỹ năng mềm...Còn nếu đã xác định học nghề để sau này đi làm thì học. Mỗi người sinh ra đều có sứ mệnh của riêng mình mà, sướng khổ do lựa chọn của mình ( trách nhiệm bản thâm ) - Chào , thân ái và quyết thắng!

quocdat_pl89

Tài xế O-H
Chào mọi người.Em sinh năm 99 hiện là sinh viên năm nhất của một trường đại học về kỹ thuật ở Đà Nẵng.Sau khi học xong một năm em cảm thấy khá chán nản với kiến thức mà mình học thực sự em muốn nghỉ học để xin về học tại cao đẳng nghề Trường Hải sau đó học liên thông lên đại học ,nhưng hiện tại em đang rất phân vân không biết có nên bỏ học hay không, em rất thích máy móc và điện nhưng em thích theo kiểu sờ tay vào làm chứ ko phải học những môn sách vở mà ngành em học thì lý thuyết hết 4 năm từ lý thuyết sơ cấp đến lý thuyết chuyên sâu có thực hành nhưng rất ít và năm cuối thì mới đi sâu vào thực hành ,em tính bỏ nhưng lại sợ vì nếu bây giờ về học Trường Hải rồi liên thông lên đại học thì cũng là hệ vừa học vừa làm bằng cấp thì tất nhiên nó không giá trị như bằng của trường đại học hiện tại mà em đang học,rồi sau này sau khi học xong liên thông lỡ mà không làm được ở trường hải thì ra ngoài rất khó xin việc và cái em thắc mắc là mức lương của một bên là đại học chính quy một bên là vừa học vừa làm ra sao cũng như cơ hội việc làm của hệ chính quy và hệ vừa học vừa làm , có ai giải quyết cho em những thắc mắc trên và cho em lời khuyên được không ạ.
Nếu bác thích máy móc thì học đại học ra vân có thể làm đc mà,quan trọng là ở bác thôi.Đại học hay cao đẳng thì bác vẫn phải nắm chắc kiến thức đã rồi mới ra tay chân đc.Nếu bác yêu cái nghề ô tô thì học ở môi trường nào cũng tốt với điều kiện bác phải yêu và hướng theo nghiệp cầm cờ(cờ lê).Mới năm nhất e cũng hiểu tâm trạng của bác,toàn học lý thuyết kiểu toán lý hóa văn sử địa,bác ko nên nản chí,rồi khi vào học chuyên ngành rồi thì chắc bác sẽ suy nghĩ khác.Đau phải yêu máy móc là cứ phải sờ tay vào đâu.Rồi ít nữa vào nghề rồi cẩn thận bác lại chán nghề cho mà xem,không đủ kiên trì thì có lẽ không theo đc nghề này đâu bác ạ

situlenkinh

Tài xế O-H
Câu hỏi của bạn rất hay. Cái suy nghĩ có lẽ nhiều bạn sinh viên mắc phải.
Thứ nhất, học đại học nó đào tạo theo hướng giúp bạn phát triển tư duy, hiểu vấn đề ở mức rất sâu (vì nó ra là bằng kỹ sư). Vì vậy, những năm đầu người ta sẽ đào tạo các môn cơ sở ngành, làm cái nền móng cho bạn và những môn học giúp bạn học cách tư duy là chính chứ không ai đi đào tạo về ngành luôn đâu.

Thứ 2, học cao đẳng hay nghề bạn chỉ thấy rằng được học ngay, tiếp xúc ngay với xe cộ nhưng đó chỉ là học cái ngọn thôi. Nếu ko có gốc, ko có khả năng tư duy hệ thống thì sau này đứng trước một vấn đề của bạn sẽ rất khó giải quyết nó (Vấn đề mình nói ở đâu vừa là pan bệnh, vừa là các bài toán trong cuộc sống).

Vì vậy, muốn mình trở thành con người có đầy đủ khả năng tư duy + kiến thức + tầm nhìn thì mình nghĩ bạn đừng nóng vội. Điều bạn bối rối suy nghĩ đó chứng tỏ bạn là người rất có chí và suy nghĩ nghiêm túc về con đường của mình.
Sau khi mình ra trường thì mình mới nhận ra rằng, đại học ko giúp mình biết về nghề quá nhiều (thậm chí có thể nói, nếu không tự xin đi thực tập thì gần như ko biết gì) nhưng nó giúp mình tích lũy về mặt "nội công". Có kiến thức nền, có phương pháp tư duy mới quan trọng, có cái đó rồi bạn học nghề rất nhanh và hiểu rất sâu.

Chúc bạn sẽ có quyết định sáng suốt.
quá hay

situlenkinh

Tài xế O-H
n
ếu đã thích vậy thì bn nên kiếm 1 gara nào đó đi phụ nhặt cole ddeerr cho thành thạo sau này khỏi bỡ ngỡ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Đằng nào chả là đại học, bất đắc dĩ mới phải liên thông, cũng tệ như nhau thôi. Nhưng đừng bỏ, liên thông tốn thời gian, tốn nhiều tiền hơn

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Anh cho em hỏi anh cũng bỏ đại học đi học nghề ạ?
Học cao đẳng ở trường hải thì mất mấy năm chương trình đào tạo ra sao?
Nếu em liên thông lên đại học thì mất mấy năm và chương trình đào tạo ra ?
Cơ hội việc làm sao khi học xong ?
Giả sử anh không được nhận vào trường hải thì có công ty khác có nhận ko ?
Khi mà em học liên thông lên đại học thì sẽ có bằng đại học hệ chính quy hay vừa học vừa làm vậy anh, bằng đó là bằng kỹ sư có khí động lực hay bằng gì và do trường nào cấp?
Tại em còn nhiều thắc mắc quá em muốn tìm hiểu kỹ trước khi đưa ra quyết định cuối cùng nên mong anh giúp em.
Bác đánh xổ số hay lô đề, bác có chắc là được giải nào không? Toàn hỏi ba lăng nhăng. Thời gian đấy cắm đầu vào mà học, lao vào mà trải đời, hỏi vớ vẩn

leanhtuan1997

Tài xế O-H
Năm nhất trường Đại học nào chả như nhau, chủ yếu là học dăm ba cái Chính trị - Quốc phòng, bắt đầu năm 2, 3 mới vào chuyên nghành bạn ạ, học Cao đẳng hay Đại học thì cuối cùng vẫn là ở mình thôi, giỏi thì đi đâu ng ta chả nhận, nhưng có cái bằng Đh thì dễ thăng tiến hơn. Bằng cao đẳng trung cấp thì chỉ dừng lại ở Thợ, công nhân.. muốn thăng lên phải nổ lực lắm bạn ạ. Cố gắng lên nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên