Chia sẻ kinh nghiệm tiếng kêu xích cam .

E
Bình luận: 2Lượt xem: 3,852

Engine 16

Thợ Phụ !
Chào toàn thể anh em o-h .chào các bác thợ MÁY em muốn chia xẻ và được nghe các bác bàn luận tiếng kêu lạ từ động cơ phát ra và cách khắc phục nó .<tiếng kêu xích cam >em đã được nghe .
trả là xưởng chỗ em có đại tu động cơ con xe CÁ MẬP 16 chỗ đời 1999 khi xe đến xưởng bị ăn dầu quá khiến động cơ trong trạng thái dung rật lắm rùi tiếng kêu cũng rất nhiều âm lạ .tụi em mài trục đóng xylanh thay piston mới tinh khe hở các con đội trong tiêu chuẩn sửa chữa .thiết nghĩ khi động cơ nổ chắc sẽ rất êm .nhưng kết quả thì ngược lại tiếng kêu lạ đã sảy ra nó OANG không thể đoán được nó phát ra ở đâu kêu khá to nghe rất khó chịu nần đầu tiên em nghe tiếng kêu này .bản thân em thì thấy nó phát ra ở dữa động cơ .thật sự cũng hoảng vì sợ phải hạ máy ngại với khách quá .ai lắp động cơ chắc cũng có cảm giác này .với lại xe này thì khó tháo lắp vì rất chật .nghĩ đi nghĩ lại em mới đoán là tiếng xích cam tháo lắp dàn cò ra và kiểm tra thì thấy nó hơi rơ thế là thay xích mới xem sao .
khi thay các bác nhớ nha tháo tì xích giưới bơm xăng ra khi đó xích bên tăng sẽ chùng lại rồi các bác dùng cái đột xích bên xe máy họ hay làm đó hoặc dụng cụ chuyên dùng bên ô tô đột 1 xích ra và ghép 2 cái xích vào nhau 1 đầu vín vào bánh răng cam 1 đầu thì trong tư thế kéo xích thừa lên rồi vào số 5 kích 1 bánh xe lên 1 người khác quay nhẹ từ từ cứ lân xích như vậy đến hết xích cụ thì thôi .bây giờ lối 2 xích lại với nhau dùng búa hơi tán nhẹ lại rồi lắp tì xích vào thế là song .chúng ta không cần phải bổ máy ra mà vẫn thay được xích cam .kết quả máy êm không nghe thấy tiếng gì nữa .hì các bác có thể áp dụng việc thay xích này cho rất nhiều loại xe .kia huyndai....
Dạ cũng không có nhiều gọi là lì xì đầu năm cho các bác thợ máy thêm nhiều may mắn ạ .các bác nào có cách nào hay hơn thì chia sẻ cùng anh em nha.

anhnv_2411

Don't give up
Thanks cụ vì cách làm cũng kha hay. Nhưng cái này mà làm với xe có cảm biến cam và cơ em nghĩ không chắc đã ổn đâu có thể xẽ bị báo lỗi đấy

egine

Tài xế O-H
Thưa cụ, cụ cho em hỏi là em cũng làm 1 máy hyundai ( thực tập thôi ạ ), máy này dùng xích đôi. xích này đã chùng quá mức vậy liệu nó có ảnh hưởng đến độ êm dịu của động cơ không ạ ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên