điều kiện ô tô quay vòng ?

J
Bình luận: 7Lượt xem: 4,153

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Cụ nói cứ lung nhung làm sao ấy..! Nói câu hỏi cụ thể xem nào. Quay vòng ô tô có rất nhiều điều kiện, không nói cụ thể sao giúp được. Cụ bổ sung câu hỏi cụ thể ngay nhé, công thức gì đấy đưa lên luôn:cp
Rồi sẽ giúp cụ

james

Tài xế O-H
cụ thể là chứng minh công thức : cotgA1 -cotgA2 =B/L
với A1 A2 là góc quay vòng của 2 bánh xe dẫn hướng bên ngoài và bên trong so với tâm quay của xe
B là khoảng cách 2 đường tâm trụ quay
L là chiều dài cơ sở của xe
xe 4 *2 dẫn động cầu trước ạ

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Cais này đơn giản thô mà cụ. Trước tiên cụ phải vẽ được sơ đồ động học quay vòng của xe. Cụ tham khảo hình dưới nhé:

Cụ dựa vào sơ đồ để xác định 2 công thức trên cùng, như vậy là Ok nhé..!

buidinhduong

Tài xế O-H
nói ngược lại của anh Born một chút thì thế này cho cụ dễ hiểu hơn:
CotanA1 - CotanA2 = B/L
CotanA1 = (R+B/2)/L
CotanA2 = (R-B/2)/L
==> CotanA1 - CotanA2 = B/L ( Điều phải chứng minh )

Vẫn dùng hình của cụ Born nha

buidinhduong

Tài xế O-H
Chẳng là câu này em mới thi tuần trước cụ à, thi vấn đáp. Tiện thể giúp cụ luôn vấn đề nếu bị hỏi xoáy.
Khi ô tô quay vòng xung quanh điểm O như trên thì liệu có quay vòng chính xác không ?
Trả lời là không vì khi quay vòng nó chịu tác động bởi tải trọng đặ lên cầu gây ra quay lệch và nguyên nhân quan trọng nhất là góc đặt trụ đứng cam quay. Việc đặt sai chắc chắn sẽ làm sự quay vòng này không chính xác, đồng thời nó sẽ làm ma sát mài mòn tăng nhanh chẳng hạn :D

Xuanz

Tài xế O-H
Cụ nói cứ lung nhung làm sao ấy..! Nói câu hỏi cụ thể xem nào. Quay vòng ô tô có rất nhiều điều kiện, không nói cụ thể sao giúp được. Cụ bổ sung câu hỏi cụ thể ngay nhé, công thức gì đấy đưa lên luôn:cp
Rồi sẽ giúp cụ
Cụ giúp tôi đk quay vòng lí tưởng là gì với
Rồi sẽ giúp cụ
cu cho tôi hỏi điều kiện quay vòng lí tưởng là gì với please ....

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên