Hỏi về kiến thức sơn cho thợ mới học nghề

H
Bình luận: 17Lượt xem: 7,709

hqdhqd95

Tài xế O-H
Chào các bác em mới học sơn, tại học kiểu chuyền nghề nên họ chả nói j, em tự khác lấy xe máy ra sơn thì e không biết sơn thế nào cho đúng......E mong các bác chỉ giáo cho e với
T1 là: Em sơn lót khá dầy lên những chõ mà mài nó ko đều chỗ cao chỗ thấp e sơn dầy lên rồi dùng giấy giáp 1000 mài thì nó phẳng bằng nhau nhưng e muốn hỏi là sơn lót có chắc không khi mình sờn dầy lên như thế......
T2 là: Em sơn bóng lúc nào cũng có sạn bay vào, mà khổ toàn màu đen thì lúc dùng p1500 đánh thì lại bay hết lớp bóng đến tận sơn muốn tẩy sạn thì làm thế nào ạ...
T3 là: e sơn cái xe có gián băng dính nhưng cái mý sau khi tháo băng dính rất dầy lồi hẳn lên thì làm thế nào để cái mí ấy nó phẳng xuống ạ
Mong các bác chỉ giáo e với

ANNGU

Tài xế O-H
Sơn lót dầy lên không sao cả mình giấy nhám mài bằng là ok!
Lúc sơn mình sơn ở ngoài trời nên nó có bụi bám vào! Hoặc là mình ko có dùng lưới lọc để sơn! Mình dùng gana dánh bóng là hết liền à ko cần giấy nhám 1500 đâu! Nếu ko hết lấy nhám 2000 dánh nhẹ qua rồi dùng gana đánh bóng là hết!
Mý đó mình phải dùng dung môi phá mý sơn xong bốc keo liên! Dùng dung môi phá mý liên nó sẽ hết

hqdhqd95

Tài xế O-H
Sơn lót dầy lên không sao cả mình giấy nhám mài bằng là ok!
Lúc sơn mình sơn ở ngoài trời nên nó có bụi bám vào! Hoặc là mình ko có dùng lưới lọc để sơn! Mình dùng gana dánh bóng là hết liền à ko cần giấy nhám 1500 đâu! Nếu ko hết lấy nhám 2000 dánh nhẹ qua rồi dùng gana đánh bóng là hết!
Mý đó mình phải dùng dung môi phá mý sơn xong bốc keo liên! Dùng dung môi phá mý liên nó sẽ hết
e để khô hết mới dùng đến phá mý nhưng khổ nỗi bổi phá mý lên cái là nó lại bị rộp nhăn nheo lại bác ạ

ANNGU

Tài xế O-H
Phá mý vậy là xai rồi vưa sơn xong lột băng dính liền và phá mý ngay khi để kho sơn nó chết lột ra là bị là đúng

cucchangda

Tài xế O-H
e học được có 3 4 tháng thôi nhân tiện cho em hỏi e có đánh cana xong sơn bóng h nó sần sùi thì làm thế nào ạ chỉ cần lấy p1000 đánh đi xog sơn bóng lại được ko
Theo em được nghe mấy anh em thợ sơn nói chuyện thì 3 4 tháng bác vẫn cần thêm thời gian, quan sát học hỏi, còn chuyên ngành của sơn em không rõ bác ạ. Chúc bác sớm thành công.

hqdhqd95

Tài xế O-H
Theo em được nghe mấy anh em thợ sơn nói chuyện thì 3 4 tháng bác vẫn cần thêm thời gian, quan sát học hỏi, còn chuyên ngành của sơn em không rõ bác ạ. Chúc bác sớm thành công.
thark bác e vẫn đang học mà nhưng học họ chả nói cho j cả chỉ bắt làm thôi cứ làm xog lại mò ra đằng sau có cái xe nát khác mua đồ về tự mày mò

ANNGU

Tài xế O-H
thark bác e vẫn đang học mà nhưng học họ chả nói cho j cả chỉ bắt làm thôi cứ làm xog lại mò ra đằng sau có cái xe nát khác mua đồ về tự mày mò
Đánh bóng băngd máy hay tay! Nếu băngf mày thì đừng đánh bóng 1 chỗ mà phài đi chuyển đều hết khí đánh bóng 1 chỗ thì sơn sẽ bị nóng lên dễ có hiên tưởng như bạn nói!

hqdhqd95

Tài xế O-H
Đánh bóng băngd máy hay tay! Nếu băngf mày thì đừng đánh bóng 1 chỗ mà phài đi chuyển đều hết khí đánh bóng 1 chỗ thì sơn sẽ bị nóng lên dễ có hiên tưởng như bạn nói!
Bác cho e hỏi e sơn xong lúc chẳng may bị va quệt sơn bay cả mảng mà sơn lót lại ko bị gì là sao hả bác

thaibinhdon

Tài xế O-H
Chào các bác em mới học sơn, tại học kiểu chuyền nghề nên họ chả nói j, em tự khác lấy xe máy ra sơn thì e không biết sơn thế nào cho đúng......E mong các bác chỉ giáo cho e với
T1 là: Em sơn lót khá dầy lên những chõ mà mài nó ko đều chỗ cao chỗ thấp e sơn dầy lên rồi dùng giấy giáp 1000 mài thì nó phẳng bằng nhau nhưng e muốn hỏi là sơn lót có chắc không khi mình sờn dầy lên như thế......
T2 là: Em sơn bóng lúc nào cũng có sạn bay vào, mà khổ toàn màu đen thì lúc dùng p1500 đánh thì lại bay hết lớp bóng đến tận sơn muốn tẩy sạn thì làm thế nào ạ...
T3 là: e sơn cái xe có gián băng dính nhưng cái mý sau khi tháo băng dính rất dầy lồi hẳn lên thì làm thế nào để cái mí ấy nó phẳng xuống ạ
Mong các bác chỉ giáo e với
DEAR
T1: sơn lót nếu để khô thì sơn dày vẫn chắc nhé bạn nhưng ko biết bạn sơn dày ntn theo quy định phun lót sơn dày ko quá 3 lần phun max.
T2: thường thì sạn hay bụi rất dễ chà ít khi bị lòi có thể do cách phủ bóng của bạn quá mỏng:khi bạn hạ bụi thì bạn có thể dùng dao cạo bụi hoặc kẹp thanh chà nhỏ với nhám 1000 chà nhẹ sẽ hết bụi, nhớ chà lại 1500
T3: Nếu mí ở đây là giữa phần sơn vs phần che nẹp cửa, đèn, ốp...Bạn có thể dùng băng keo che lại phần xung quanh mí bóng. Dùng dao rọc giấy cắt nhẹ phần dư mí bóng. gập đôi nhám 1000 kẹp dao trét hoặc cái gì cứng, mỏng ở giữa chà nhẹ phần mí bóng vừa cắt. Bôi bát đánh bóng lên chà nhám 3000
Dear

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên