Mức lương của kỹ sư ô tô hiện nay?

G
Bình luận: 527Lượt xem: 275,308
S

saudoioto

Khách
vấn đề này thật tế nhị. chính vì câu hỏi mức lương thử việc bao nhiêu? em trả lời rồi người ta cho rớt luôn . vì thế em nghĩ mức lương đối với sinh viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm vẫn còn tiềm ẩn. :12:

H

hungoto1

Khách
Mình năm nay là năm cuối, nghe các Bác nói thế cũng Này nọ thật, đúng cái ngành ô tô chúng mình nhìn mà thấy khổ và vất vạ, nhưng vì nền đam mê của mình thì phải chịu khó và cố gắng nhiều. Vì tương lai của mình và nền Công nghiệp ô tô Việt Nam

dohung

Tài xế O-H
theo em. chúng ta học xong là kĩ sư! nhưng chưa là sư phụ được. khi nào chui đi làm nhiều ( rụng bớit tóc) mới thành sư phụ được!:35:

thainguyen_auto

Tài xế O-H
Các bác comment sôi nổi quá.em nhảy vô tham gia tý.
Thưa các bác khi mới ra trường cầm tấm bằng trên tay chắc hẳn ai cũng mơ một công việc tốt với mức lương hấp dẫn.Đến khi đi xin việc nhà tuyển dụng người ta trả lương thì về nhà ko nuốt nổi cơm(ức chế thật).Nhưng fải chấp nhận(ai ko chấp nhận thì out) vì cơ chế thị trường ng ta cần người làm đc việc ngay mà ko muốn mất phí đào tạo.ngta chưa tin vào cái danh hiệu "kỹ sư" mà bạn có.Bạn là người có năng lực thì ko sợ có thể chấp nhận khởi đầu thấp nhưng sẽ vươn lên nhanh chóng.
Theo nghề ôtô cần sự yêu nghề,so với mấy nghề liên quan tới cơ khí thì để thành nghề ô tô giỏi cần nhiều thời gian hơn và phải thường xuyên tìm hiểu cập nhật cái mới.Theo em được biết thì mấy bác thợ có chút kinh nghiệm lương lậu cũng khá đấy.
Chúc các bác thành công!

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
=d> Làm cái nghề này ức chế lắm các cụ ợ. lương lõng không được bao nhiêu mà tiền đầu tư vào tài liệu và nghiêm cứu hết sạch. Em thấy các bác nên đi làm thợ hồ còn có tiền nhiều hơn nửa àh:10:

thainguyen_auto

Tài xế O-H
=d> Làm cái nghề này ức chế lắm các cụ ợ. lương lõng không được bao nhiêu mà tiền đầu tư vào tài liệu và nghiêm cứu hết sạch. Em thấy các bác nên đi làm thợ hồ còn có tiền nhiều hơn nửa àh:10:

ec.cụ Ali vui tính nhỉ. Người ta đến với ôtô phần nhiều vì đam mê mà và cũng lấy nó làm kế sinh nhai mặc dù có nhiều nghề khác có thể dễ kiếm tiền mà đỡ tốn công sức.cụ nói thế làm ae nhụt chí.hjchjc

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:22: Đã biết thế thì các bác không nên đặt vấn đề về lương tháng mà hãy xem cái lương tâm với cái nghề mình đam mê đã.
Em thấy nhiều người bây giờ không theo nổi, toàn là bỏ ngang. Nên ở đây em khuyên các bác nên xác định cho kỷ. Đừng đi nhầm hướng đi cho tương lai.
Ai biết đâu các bác học ô tô nhưng khi ra trường lại thấy cái nghề Thợ May nó hay hơn thì chuyển sang đó thì sao? :D

kenetpham74

Tài xế O-H
người nào có cong việc thấy ngon thì sẽ khen nghề, còn người chưa có việc theo nghề...đâm nản => chê nghề. tôi cũng dân oto, nhìu lúc nghĩ mà buồn, mình cũng kỹ sư như ai, thế mà ra xin việc ở gara, bị nó chê lên chê xuống, làm không công 3 tháng, sau đó phụ cấp 600k tháng, không bằng thằng chả tốt nghiệp cấp 3, nhờ quen biết vồ làm còn được 1tr8. nghĩ mà buồn...xã hội riết không hiểu nỗi. mình cũng học 3,4năm người ta hc cũng 3,4năm ra trường áo trắng quần tây...trắng trẻo.mình thì quần rách gối, lắm lém dầu nhớt..nhìu lúc ngồi cafe lề đường nhìn dòng người qua lại mà thấy chạnh lòng.

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:10: yêu đời cho dù công việc của mình có bèo nhèo thế nào đi nửa nhưng đã lỡ yêu rồi thì phải sống chung với nghề cho đến hết cuộc đời thôi. Nói cho các bác biết là mình cũng từng đào tạo và dạy nghề cho vài người. Nhưng bây giờ bọn họ làm lương 1 tháng 7tr 8tr còn mình vẫn sách cái thùng đồ nghề chạy lòng vòng mà thu nhập thì cũng vài đồng cắc. ( chưa nói là phải đầu tư trang thiết bị như máy scan...) vì xe ngày nay mà làm như ngày xưa vẹt vẹt tháo tháo thì có nước ăn cháo.
Dù sao đi nửa thì các bác cố lên đi không nên bi quan như thế. Khi nào các bác làm ra sản phẩm bán cho nước khác sử dụng thì các bác mới làm giàu được...

C

chulinhchi

Khách
nghe mấy huynh nói cũng bùn quá, chả lẽ học đến kỹ sư tra trường làm cũng thua bọn học kinh tế sao? :(

viet_duc_co06

Tài xế O-H
cai nay bac hoi hoi kho,nhu tui day dang lam o to truong hai,luong thi cung ngon, nhung moi ra truong kien thuc thuc te chua co di lam cung hoi vat va,va con bi chui nua chu.hijx.noi that chu da chon nganh nay thi fai yeu nghe moi chiu noi,khong thi nan lien do bac ah.nhung bac cu hoc kien thuc chuyen nganh cho tot,hoc anh van cho joi di.

sangdenso

Tài xế O-H
nếu là tôi mà có ai ai mới ra trường đến xin việc mà hỏi vậy thì tôi chỉ ra của luôn. tôi cũng là người thợ. tôi cho răng xửa chữa là nghề kỹ thuật. chúng ta được gọi là dân kỹ thuật, quá trình làm việc là quá trình nghiên cứu, học hỏi, tự đào tạo và làm mới bản thân, kỹ năng nghề nghiệp. còn tiền nó xẽ tự đến như một sự chả công

Mèo Sạch Thỉu

Tài xế O-H
Học ra trường cứ yên tâm là .. chưa biết gì cả, cầm cái cờ lê lóng ngóng, vặn tô vít không biết vặn .. nói đến lên cầu xe, kiểm tra gầm, phán lỗi .. xa vời lắm.
Các bạn mới ra trường nên đi học cho có nghề đã rồi hãy nói chuyện là làm ở đâu & lương bao nhiêu.
Trong chuyên ngành ô tô có rất nhiều ngành phụ"
- máy, gầm
- điện nổ
- nội thất, âm thanh, hình ảnh
- sơn, gò
Chỉ cần học được 1 trong các nghề trên thì lương bạn sẽ chắc chắn tầm 6t nhé ..

doducdon

Tài xế O-H
Mới tham gia vào diễn đàn mà đọc bài này thấy buồn quá.Đi học thầy giáo em nói thấy tương lai thật đẹp.Em cũng nghĩ rằng ôtô đang là xu thế thời đại.Vậy mà vào đây mới biết những anh em đồng nghiệp đang phải vật lộn với nghề để mưu sinh.Không biết do con người hay do công việc nó vậy.Không thấy bác nào làm bên nhà máy như toyota nhỉ toàn làm bên gara.Lương có khá không.
Ngày xưa cũng chỉ vì đam mê mà em cãi lời bố mẹ em đi đăng kí vào oto.Tại cái tính em thích chọc ngoáy nghịch ngợm máy móc.Nghĩ bụng cơ khí chắc là ô tô là nhất rùi có thua chắc chỉ thua máy bay thôi =)).Chứ mà học kế toán thì thầy u lo hết cho rồi.Chẳng phải lo gì cả.
Ak còn bên đăng kiểm thế nào hả các bác.Thấy bảo "thơm" lắm à

anhbinhpro

O-H Daklak
Bác mới ra trường thì chưa nên nghỉ đến lương nhiều đâu,dù là kỉ sư đi nửa,quan trọng là cấp trên giao nhiệm vụ cho bác trong khoảng thời gian đó bác có làm được không.khi làm được bác mới nghĩ đến lương bác ah.Bác mới ra trường bác còn phải học nhiều.vì thực tế khác nhiều lắm.Thời gian sẻ cho bác kinh nghiệm

vothanhtam19

Tài xế O-H
chủ đề này khá sôi nổi!em nhớ là khá lâu rồi mà các bác vẫn còn thảo luận.đúng là ô tô vất vả.có nhiều bạn cho rằng tương lai sáng.có bạn thì vào học vài năm rồi.đi thực tập lúc đó mới biêt được ngề của mình vừa cực mà tiền thì ít.lúc đó đâm ra nản chí rồi bi quan rồi lại không theo nghề.nhưng theoo tôi.các bạn nên nhìn tương lai /nếu có khả năng/có kiến thức thì bạn có thể được ra nước ngoài đào tạo.chắc chắn với kiến thức tốt thì bạn sẽ có việc tốt.
một số người họ mới ra trường.có quen biết làm trong các nơi "tốt":đăng kiểm,nhưng nơi mà chỉ có "con cháu các cụ " hoặc là "đại gia " mới vào được thì ta không bàn tới/vì đó là trường hợp riêng rồi.còn chúng ta là nói chúng những ai con nhà nông "cần cậy cuốc cái cày" thì hãy học và sẽ có ngày có được những gì mơ ước/.
lời khuyên chần thành:
1.đã học ô tô thì nên tìm nơi thực tập một thời gian để lấy kiến thức cơ bản.lúc đó rất thuận lợi sau này .
2.sau đó nên thường vào diễn đàn(OTO-HUI) để tìm tài liệu và tự nghiên cứu.
3. khoảng năm 3 vào chuyên ngành rôi lúc đó các bạn hãy định hướng lại minihf có khả năng gì?có được gì hiện tại ?và lúc đó mới thật sự "học ô tô" .\(các bạn nên đi thực tập .hè năm 3 là thời điểm thực tập tốt nhất)
4. sau năm 3 vào năm 4 thì nên học trên lớp nhiều /tự tìm tài liệu và nghiên cứu.lúc này định hướng đã xong và còn làm gì thì các bạn ra trường tự quyết.có phải học thêm gì nữa thì "trường đời " sẽ dại thêm cho ta nhiều lắm.học ở trường là cơ bản nhưng cơ bản đó quý lắm/đừng chủ quan nhé
lời góp ý nhỏ bé.có gì khong đúng xin mọi người chỉ dayj thêm
chúc vui vẻ!

mecxidec

Tài xế O-H
anh em bày tỏ thật chân thành, thật là bổ ích.
thật là buồn cho hoàn cảnh các anh em. chẳng lẽ 1 năm sau mình cũng như vậy sao trời.
học cực hơn người ta, làm khổ hơn người ta, kết quả lại không bằng người ta.
đúng là ĐỜI LÀ BỂ KHỔ,

hamhieubiet

Tài xế O-H
Kỹ sư chỉ là học vị thôi, cái người ta cần là tích lũy kinh nghiệm, nếu không có kinh nghiệm mà chỉ có lý thuyết không thì chắc cậu cũng hiểu thế nào rồi đấy...

otomo

Tài xế O-H
:2: mấy a học đại học ra mà nge thê thảm zậy, e đag học năm đầu của trung cấp (CN ô tô)nge xong choáng lun :((

nhưg mà e ngĩ làm ngề này tay ngề mới là wan trọg, còn = cấp chỉ làm cho ngta nhìn mình khác hơn thui =p~ (& cũg có cơ hội tiếg xa hơn)

p.s: .. e từng sữa xe máy cũg 1 thời gian (tay ngề cũg gọi là đc đc rùi :69: ) ko bít có áp dụng đc j` nhìu vào ô tô ko các a..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên