Siết bu lông nắp máy có cần thời gian nghỉ giữa các lần siết không?

Phanhuycuong
Bình luận: 17Lượt xem: 6,874

Phanhuycuong

Tài xế O-H
Ví dụ :em siết nắp máy 60N/m chia thành 3 lần 40,50,60,vậy giữ mỗi lần có phải nghỉ vài phút để bu lông nghỉ không ạ?và siết bu lông có cần nhúng nhớt hay để khô?
Siết bulong nắp máy.jpg

levantoan0709

Tài xế O-H
Theo mình là trước khi lắp bu lông vào mặt máy nên bôi mỡ để giảm ma sát vì ốc mặt đều có lực nhất định và phải nghỉ để giảm mỏi cho bu lông và chia đều lực xiết thành các phần và xiết lên đều một cách từ từ tránh lm hỏng mặt dù đây có 60N thôi không đáng kể. Cảm ơn bạn.

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Có nhiều Cụ không biết cái cơ bản đó là sự giản nở của vật liệu. Với kim loại dẫn nhiệt tốt nên nó hấp thu nhiệt độ nhanh. Khi nắp máy và thân máy không cân bằng nhiệt với nhau thì lực siết cũng khác nhau do sự giản nở. Khi lắp ghép chờ 30 phút để nắp máy và thân máy cân bằng nhiệt mới siết đủ lực. Thanh nhốm 3 m làm nóng lên 250 độ C nó giản ra tới 15mm thì ít hay nhiều. Siết nắp máy thì tăng lực lên dần dần mới siết đủ lực và siết đúng thứ tự. Nắp máy mới khiêng ngoài nắng vô thì để cho nguội mới lắp. Thêm 1 số thông tin để các bác làm tốt công việc của mình.

Phanhuycuong

Tài xế O-H
Có nhiều Cụ không biết cái cơ bản đó là sự giản nở của vật liệu. Với kim loại dẫn nhiệt tốt nên nó hấp thu nhiệt độ nhanh. Khi nắp máy và thân máy không cân bằng nhiệt với nhau thì lực siết cũng khác nhau do sự giản nở. Khi lắp ghép chờ 30 phút để nắp máy và thân máy cân bằng nhiệt mới siết đủ lực. Thanh nhốm 3 m làm nóng lên 250 độ C nó giản ra tới 15mm thì ít hay nhiều. Siết nắp máy thì tăng lực lên dần dần mới siết đủ lực và siết đúng thứ tự. Nắp máy mới khiêng ngoài nắng vô thì để cho nguội mới lắp. Thêm 1 số thông tin để các bác làm tốt công việc của mình.
Bu lông nhúng nhớt siết hay siết khô vậy bác?

khanhkaka

Tài xế O-H
Ví dụ :em siết nắp máy 60N/m chia thành 3 lần 40,50,60,vậy giữ mỗi lần có phải nghỉ vài phút để bu lông nghỉ không ạ?và siết bu lông có cần nhúng nhớt hay để khô?
Việc siết bulong nắp máy cần thời gian nghỉ giữa các lần siết là chắc chắn rồi, còn việc có tra nhớt vào ren bulong hay không thì bạn cần tuân thủ tài liệu hướng dẫn của nhà sản xuất.

tronganh6691

Tài xế O-H
đúng r, tùy từng xe thôi, nếu có hướng dẫn của tài liệu thì theo đó mà dùng, vì siết theo góc lực siết càng ngày càng tăng, xe lớn đòi hỏi lực siết lớn hơn nên rất mệt nhé, nên nghỉ xíu để hồi phục 1 phần sức

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên