Nghề sửa chữa ô tô trong tương lai?

anhbinhpro
Bình luận: 397Lượt xem: 48,935

thanhxoan1983

Tài xế O-H
Nếu xác định đi làm thuê, có nghĩa là đã chấp nhận xây dựng nghiệp cho chủ rồi (để họ trồng lúa trên lưng mình), nếu không thì chỉ còn cách là mình trồng lúa trên lưng mình; hoặc là mình trồng trên lưng thằng khác, nghề nào cũng vậy
Tôi tính có khi mình chơi tuốt, nghĩa là trên lưng mình vừa có lúa của mình, vừa có lúa của thằng kia...chả biết có ra gì không nữa. Cứ nghĩ vẩn vơ thế đấy, nghề mình thế nào mà lại mạt hạng trong cái xã hội này thế bác nhỉ. Buồn!
không phải ai cũng có gan và có duyên làm chủ đâu bác. làm chủ hay làm thợ thì cũng có cái khó nhiều khi làm chủ còn lo nghĩ khổ hơn e đi làm thuê nhưng công sức mình bỏ ra xây dựng cho chủ thì mình lại không dc nhận lại thành quả đúng với công sức của mình lên e thấy ức chế chứ nghề của mình không phải mạt hạng đâu e nghĩ vẫn hơn nghề thợ xây bác ah vì e sợ trèo cao ngã đau lắm

thieunguyena@90

Tài xế O-H
SUAXECHUYENNGHIEPSIEUXEOTOHUI
không phải ai cũng có gan và có duyên làm chủ đâu bác. làm chủ hay làm thợ thì cũng có cái khó nhiều khi làm chủ còn lo nghĩ khổ hơn e đi làm thuê nhưng công sức mình bỏ ra xây dựng cho chủ thì mình lại không dc nhận lại thành quả đúng với công sức của mình lên e thấy ức chế chứ nghề của mình không phải mạt hạng đâu e nghĩ vẫn hơn nghề thợ xây bác ah vì e sợ trèo cao ngã đau lắm
treo cao em cung dj roi bac a . cung so do . phu ho cung dj luon . chui gam cung chui roi hjhj . co cau ho noi cung dung ma . buon phien vi nhieu tien ,

thieunguyena@90

Tài xế O-H
Nếu xác định đi làm thuê, có nghĩa là đã chấp nhận xây dựng nghiệp cho chủ rồi (để họ trồng lúa trên lưng mình), nếu không thì chỉ còn cách là mình trồng lúa trên lưng mình; hoặc là mình trồng trên lưng thằng khác, nghề nào cũng vậy
Tôi tính có khi mình chơi tuốt, nghĩa là trên lưng mình vừa có lúa của mình, vừa có lúa của thằng kia...chả biết có ra gì không nữa. Cứ nghĩ vẩn vơ thế đấy, nghề mình thế nào mà lại mạt hạng trong cái xã hội này thế bác nhỉ. Buồn!
bac lam the la theo huong cua nhung nguoi thanh cong do bac . hjj . chuc bac se trong lua o dau cung tot DANDAUOTOHUIDG

NguyenHungHB

Tài xế O-H
Các cụ ah! tôi thấy nghề này buốt não lắm. vât vả, thu nhập thấp, yêu cầu công việc thì đòi hỏi ngày càng cao, dủi do nghề lại nhiều, độc hại, sự tôn trọng của xã hội cho ae thợ lại ko cao, thôi thì cố theo nốt cái lao mà mình đã đâm vậy vì chả còn cái lao nào nữa mà phi lại :D:D:D

NGOCTHACOSONLA

Tài xế O-H
nghề ô tô không biết thế nào!theo em hiện nay nó thuộc top ngành kĩ thuật "Hot" .mà thực tế thì ra trường được bao nhiêu người đam mê mà theo nghề.tiền thì ít mà làm thì vất vả.ai cũng muốn làm khỏe ngồi văn phòng,chứ ai mà học 4 năm tiền đổ ra sức bỏ ra mà cuối cùng làm 1 tháng chưa đủ sống chưa đến 2 triệu !đó là nghịch lý.nhung ai vượt qua cái nghịch lý đó chấp nhận cái "chưa đến 2 triệu đó " thì sau này khác nhiều lắm!

ps:đừng đòi hỏi quá nhiều về tiền luong các bác ak.!mà xem mình làm được gì để đòi lấy tiền người ta!
chúc vui vẻ
Đúng đó bác, có hy sinh thì mới có nhận lại. Bản thân em thì nghề nó chọn em chứ em học nghề rùi cũng chả theo nghành dc các bác ạ. Nghành thì đúng nhưng do mình va vấp với cái mới nên phải cố gswngs học hỏi nhiều, sau này gặp thời thế như các cuh thường nói thiên thời địa lợi nhân hòa có khi phất lên nhưng cái chính là giúp xh, giúp ng sử dụng xe, giúp cả mình. Hy vọng anh chụ em theo nghề này cố gắng hơn nữa. Bây giờ có thee vất vả nhưng có nhìu kinh nghiệm sau này có lên quản lý, quản đốc hay mình là chủ của 1 gara thì việc thợ bịp m, làm ẩu cho khách là ko có. Lúc đó thì nhàn chân tay nhưng e đầu óc mệt phết đấy ạ.
Ps/ vài dòng suy nghĩ của riêng em

NGOCTHACOSONLA

Tài xế O-H
Các cụ ah! tôi thấy nghề này buốt não lắm. vât vả, thu nhập thấp, yêu cầu công việc thì đòi hỏi ngày càng cao, dủi do nghề lại nhiều, độc hại, sự tôn trọng của xã hội cho ae thợ lại ko cao, thôi thì cố theo nốt cái lao mà mình đã đâm vậy vì chả còn cái lao nào nữa mà phi lại :D:D:D
Em cunhx nghĩ như bác. Nhưng đa theea thì mình phải cố cho giỏi, nhất là việc đi cứu hộ. Lúc đó 100 thợ ko sửa được mình sửadduowcj thì thượng đế cần mình chứ bác

NGOCTHACOSONLA

Tài xế O-H
Đâu chả thế hả bác, nghành giáo dục ở việt nam lý thuyết nhiều ko bù cho nghề. Đi học làm trên giấy tờ các sv giỏi thì giỏi lý thuyết, nói nghe đao to búa lớn lắm cho làm thì loay hoay cả ngày ko xong việc tháo moay ơ với cấy ốc gãy .tỷ lệ sinh viên giỏi thực sự thì rất hiếm nhưng ra xưởng hay đại lý nhỏ vì họ giỏi quá mà ở nơi đó không có những việc họ cho họ làm với chất xám họ có. Nên nhìu ng phải ra nước ngoài để làm và phát triển hơn. Đôi lúc gặp mấy bác hay giấu nghề nên mệt lắm bác ạ. Giấu là giấu cái lý thuyết, nguyên lý, căn bản nhất ý ạ. Mệt
Bác nói đúng đó.mình bảo đảm 10 người mới ra trường,không một ai làm được ,kể cả kỉ sư.mình nói thật ,mình nhận mấy đứa đệ ở spkt ,toàn kỉ sư mà mình hỏi nó ,chẵng biết làm.

ledemtb93

Tài xế O-H
E đang học trường sửa chữa ô tô bên nhật khoá 3 năm , dự đinh ở lại làm thêm mấy năm nữa đến khi về nhà liệu có cơ hội gì k các bác

ledemtb93

Tài xế O-H
Bác có thể chia sẻ về việc học tập bên đó không?
Mình học khoá tiếng nhật 2 năm rồi thi vào trường nghề ô tô. Học cũng ổn bác ạ, học tới đâu thực hành tới đó luôn, thường sẽ xen kẽ 2 , 3 tuần lý thuyến và 3 tuần thực hành!
Còn tìm việc làm thì khoá 2 năm sẽ tìm và phỏng vấn việc làm ở tháng thứ 6 . Còn khoá 3 năm thì phỏng vấn việc làm ở tháng thứ 15 . Có kết quả là đoi ra trường làm luôn.
Khi phỏng vấn thì sẽ có gần như tất cả các hãng xe đến xem hồ sơ và phỏng vấn và mình chọn 2 hãng phỏng vấn cái nào được và ngon thì vào

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mình học khoá tiếng nhật 2 năm rồi thi vào trường nghề ô tô. Học cũng ổn bác ạ, học tới đâu thực hành tới đó luôn, thường sẽ xen kẽ 2 , 3 tuần lý thuyến và 3 tuần thực hành!
Còn tìm việc làm thì khoá 2 năm sẽ tìm và phỏng vấn việc làm ở tháng thứ 6 . Còn khoá 3 năm thì phỏng vấn việc làm ở tháng thứ 15 . Có kết quả là đoi ra trường làm luôn.
Khi phỏng vấn thì sẽ có gần như tất cả các hãng xe đến xem hồ sơ và phỏng vấn và mình chọn 2 hãng phỏng vấn cái nào được và ngon thì vào
Bên đó họ cho học những cái gì hả bác: kỹ năng, môn học...?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên