Tâm sự của thằng sinh viên

G
Bình luận: 56Lượt xem: 7,659

Paul-Thinh

Tài xế O-H
cũng mong là lấy được cái bằng, làm cái hành trang để bước tiếp. Nhưng em vẫn bực bội mỗi khi đọc tin tức các bác ah,, cái gì mà tuyển nhân sự thì đòi hỏi kinh nghiệm, mà thử hỏi sinh viên ra trường ko cho người ta làm thì lấy gì có kinh nghiệm mà tuyển.. vì cứ nộp hồ sơ họ lại đòi kinh nghiệm, ko nhận, vậy kinh nghiệm lấy mô ra trời :(
Cụ thử nghỉ nếu hoàn cảnh vậy, mà cụ lại có kinh nghiệm thì tuyệt vời biết bao, chửng tỏ cụ biết tìm tòi chổ để học việc....vv...

quangvinh1991

Tài xế O-H
mình thấy ai theo nghiệp này thì cũng đi làm ko công 1 thời gian hết.đó là cái ải đầu tiên và khó khăn nhất với mấy bạn sv mới ra trường. Rất nhiều bạn bị rớt ở ải này nên học ô tô xong các bạn làm trái ngành nhiều lắm!

phutran120

Tài xế O-H
dạ em k64, em hệ đại học. Nghe bảo trường sang năm nâng lên trường trọng điểm quốc gia. Hi vọng là khá rộng mở =)))
lão Hùng đầu bổ luống vẫn làm trưởng bộ môn à, hồi đi học đc thầy Nhu nhiệt tình thôi ? Nâng gì chứ, đc cái mác thôi, tình hình chung là làm trái ngành + thất nghiệp thôi. Hồi gì mở đào tạo Step1 của Toy, mấy thằng hì hục nộp tiền đi học để dễ xin vào toy ai ngờ vào rồi chúng nó vẫn bắt thi lại =)).

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
lão Hùng đầu bổ luống vẫn làm trưởng bộ môn à, hồi đi học đc thầy Nhu nhiệt tình thôi ? Nâng gì chứ, đc cái mác thôi, tình hình chung là làm trái ngành + thất nghiệp thôi. Hồi gì mở đào tạo Step1 của Toy, mấy thằng hì hục nộp tiền đi học để dễ xin vào toy ai ngờ vào rồi chúng nó vẫn bắt thi lại =)).
Thì tranh thủ cái thương hiệu Toyota để kiếm tiền của học sinh thôi, chất lượng rất kém

anhtuanVT

Tài xế O-H
Là cái trường nghề ở chỗ Triều khúc, Hà nội. Mới đua đòi lên đại học trong cái mùa nâng cấp trường cách đây mấy năm
em công nhận với bác là chất lượng đào tạo về cơ bản trường em không bằng các trường bạn nhưng bù lại các thầy cô rất tâm huyết đấy chứ. quan trọng là do sinh viên chứ không phải do trường đào tạo kém nên mới thất nghiệp được.

Cai banh xe

em công nhận với bác là chất lượng đào tạo về cơ bản trường em không bằng các trường bạn nhưng bù lại các thầy cô rất tâm huyết đấy chứ. quan trọng là do sinh viên chứ không phải do trường đào tạo kém nên mới thất nghiệp được.
Bác đến trường học mục đích là để nhận được đào tạo chất lượng tốt hay để nhận sự tâm huyết không hiệu quả?

anhtuanVT

Tài xế O-H
Bác đến trường học mục đích là để nhận được đào tạo chất lượng tốt hay để nhận sự tâm huyết không hiệu quả?
Em thi đại học điểm không cao nên không mơ mộng xa vời gì, chỉ có thể vào các trường top dưới. Đương nhiên top dưới sẽ không thể tốt bằng top trên nên vấn đề chất lượng không thể bàn cãi. Mức độ cố gắng bao nhiêu sẽ được đền đáp tương xứng bác ạ. Em không chê chất lượng đào tạo ở đâu tốt hay ở đâu tệ mà trước tiên em chê trách bản thân em mức độ cố gắng không đủ. Còn khi đi học ở đâu cũng như nhau, lên đại học không giống cấp 3, yêu cầu tự học là chính. Cùng 1 giáo trình, cùng 1 giáo viên nhưng từ đấy sẽ tìm ra được người thực sự có năng lực bởi vì 1 quan điểm tại sao đều học như nhau lại có người giỏi người dốt. Còn sự nhiệt huyết của giáo viên lại rất quan trọng. Vì họ truyền lại cho học sinh đam mê, em hỏi bác không có đam mê với nghề thì bác có làm được không? Lương thấp, công việc nặng nhọc so với lương cao bàn giấy. Không có đam mê thì làm sao đủ sức chịu đựng để đi hết con đường?

phutran120

Tài xế O-H
Em thi đại học điểm không cao nên không mơ mộng xa vời gì, chỉ có thể vào các trường top dưới. Đương nhiên top dưới sẽ không thể tốt bằng top trên nên vấn đề chất lượng không thể bàn cãi. Mức độ cố gắng bao nhiêu sẽ được đền đáp tương xứng bác ạ. Em không chê chất lượng đào tạo ở đâu tốt hay ở đâu tệ mà trước tiên em chê trách bản thân em mức độ cố gắng không đủ. Còn khi đi học ở đâu cũng như nhau, lên đại học không giống cấp 3, yêu cầu tự học là chính. Cùng 1 giáo trình, cùng 1 giáo viên nhưng từ đấy sẽ tìm ra được người thực sự có năng lực bởi vì 1 quan điểm tại sao đều học như nhau lại có người giỏi người dốt. Còn sự nhiệt huyết của giáo viên lại rất quan trọng. Vì họ truyền lại cho học sinh đam mê, em hỏi bác không có đam mê với nghề thì bác có làm được không? Lương thấp, công việc nặng nhọc so với lương cao bàn giấy. Không có đam mê thì làm sao đủ sức chịu đựng để đi hết con đường?
- học phí vẫn thu bằng các trường top trên thậm chí còn hơn thì chất lượng dạy ít nhất phải tương đương
- tự học là chính thì cần quái gì thầy hướng dẫn, lúc khó thì tìm ai hỏi ?
- dưới khoa có 1 gara tự mở, một số giáo viên bộ môn ko bao giờ dám vác mặt xuống luôn
- đi học toàn đc chép lại giáo trình thì dạy cái quái gì ?
- bàn giấy chưa chắc lương cao + ông chủ chưa chắc coi trọng = thằng hì hục làm bên dưới đâu

Cai banh xe

- Cho dù thực tế nó như thế nào, nhưng nếu nghĩ theo chiều hướng tốt đẹp thì là điều tốt cho chính bác. Chúc bác thành công trong học tập
- Tuy nhiên, không nên biện bạch, vì ở đây có nhiều người đọc, trong đó có cả lớp sau bác, sự biện bạch cho cá nhân thì vô hại, nhưng gây hiểu lầm, ngộ nhận cho người khác thì sẽ không tốt
- Ở đây, chúng ta chỉ nên bàn vế chất lượng đào tạo. Chất lượng là sự tổng hợp của nhiều yếu tố, trong đó có sự nhiệt huyết, đam mê; nhưng sự đam mê chỉ là 1 phần trong đào tạo. Sự nhiệt huyết không có thước đo nên nói thế nào cũng được
- Bác có bao giờ hỏi, tại sao đam mê mà lại không giỏi. Tôi thì tôi chả tin, thực tế tôi thấy, đam mê thực sự chắc chắn là giỏi
- Còn mấy vị giáo viên chỗ bác phải trụ ở đó không hẳn vì đam mê, mà là vì sức ì quá lớn, hoặc hết chỗ đi, hoặc không dám bỏ trường vì tâm lý thời "biên chế" và sự "ổn định"

Cai banh xe

sao bác nỡ lòng nói thế, ít ra cũng có hơn 60 năm phát triển ấy chứ =))
Hề, sinh ra 60 năm trước, nhưng mới đú lên đại học tầm 6 năm chứ mấy, trong khi xây thêm phòng học, tô lại bảng hiệu thành đại học thì giáo viên vẫn là những người xưa, chẳng lên trình độ. Dạo ấy, nước ta đẻ ra hàng loạt các trường đại học nhiều như nhân bản vô tính; tỉnh nào cũng phải có trường đại học, rồi các trường trung cấp gồng lên thành cao đẳng, biến thành học viện rồi nhảy sang thành đại học

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên