Đi học sửa chữa ôtô ... nên vào đại học, cao đẳng hay học nghề

N
Bình luận: 80Lượt xem: 26,664
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

antrungan

Tài xế O-H
Học đại học có cái hay của nó đấy các bác ạ.Em không giải thích như thế nào được nhưng khi học xong có những thứ nó cứ theo logic mình chẳng cần hỏi nó cũng ra (tất nhiên là còn tùy vào trình của từng người)kể cả khi mình tìm hiểu các ngành khác.Học ô tô chương trình đại học nó kiểu như đi từ gốc ý.còn các hệ khác là sử dụng phần ngọn rồi.Nói vậy nhưng em vẫn khuyên bác chủ nếu theo nghề ô tô thì chỉ cần học cao đẳng nghề thôi.Chọn trường cơ sở vật chất tôt là được.Hoan nghênh bác chưa xong c3 đã tham gia diễn đàn tìm hiểu về ngành ô tô . Cứ nằm ngữa là có tiền ak.@@
nhiều khi nằm sấp cũng có tiền chứ bác 66

zomson

Tài xế O-H
theo tui thì bác nên đi học cđ nghề vì nó đây chuyen sâu hơn.học chính quy ra khó có tay nghề tiếp xúc ít với máy móc ít chủ yếu là học lý thuyet thui

htcbmw

Tài xế O-H
Em là học sinh sắp tốt nghiệp c3 , trước đây định hướng nghề nghiệp của em rất mơ hồ, cứ nghĩ phải vào học đại học nọ đại học kia nhưng lại không biết ra trường mình sẽ làm cái gì. Nhưng vừa rồi được ông anh tư vấn ngành nghề và tương lai thì em thấy có thể đặt niềm đam mê của mình vào nghề sửa chữa ôtô.
sau khi lên mạng, qua các diễn đàn tham khảo thấy sinh viên học kĩ thuật ôtô ra trường đi tìm việc rất khó vì chỉ được học lí thuyết là chủ yếu, ít có kinh nghiệm thực tiễn. Dường như các trường đại học và cao đẳng đều đào tạo kĩ sư chứ ko đào tạo thợ. Đa phần mọi người đều khuyên nên học nghề.
Em là người có sức khỏe, chịu được vất vả , liệu học ko học đại học cao đẳng mà học nghề sửa chữa ôtô thì có cơ hội việc làm và khả năng lập nghiệp ko . Xin các bác tư vấn giúp :) em cảm ơn nhiều ạ!!!
E khuyên bác tìm 1 xưởng tin cậy mà học nghề bác ak

tuong88

Tài xế O-H
hi kg biết bác chủ đã tim được sư phụ chưa e thấy bc chủ cung chịu hoc ây chứ bây h cũng có những truờng học bán thời gian ây bác tìm thêm ga ra gần trường vừa hoc vưa làm là tốt nhất vưa có tay nggh vừa có kiến thức e thây cung được

huynhtantruong

Tài xế O-H
em cũng thấy thích khi thấy các cụ có lòng chỉ dẩn cho đệ cũa mình. em thì thấy trong môi trường oto hiện nay trình độ [ đại học . cao đẳng .cao đẳng nghề ] thì bạn nên chọn hệ cao đẳng nghề vì đó là môi trường sẽ giúp bạn chở thành người thợ tốt nếu như bạn có tâm huyết với nghề và tinh thần tự tìm hiểu

hoapro

Tài xế O-H
Học đại học nó chỉ cấp cho bạn cái tờ giấy màu đỏ thôi.hi.
Bạn nên phi thẳng vào gara mà học nghề,vừa làm vừa đọc tài liệu.
Bây giờ mà học đại học thì tốn mất mấy trăm triệu,mất hết 4,5 năm.Phí lắm

nhokmiko123

Tài xế O-H
Nếu bác đã muốn có tay nghề và sống bằng nghề thì vơi skinh nghiệm của em sau 5 năm học đại học thì bác nên kiếm 1 gara ô tô nào đó và vao f học việc. Thời gian bác ở trên ghế nhà trường thì bác đã học được nhiều kỹ năng của thợ rồi, chứ trong trườn học ra làm nghề còn lơ mơ lắm. Khi ra trường bạn mới đi vào gara phụ thì mất thời gian. Trên diễn đàn, bác nào muốn nhận đệ tử thì để ý tới em nó 1 chút.hì hì

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Em là học sinh sắp tốt nghiệp c3 , trước đây định hướng nghề nghiệp của em rất mơ hồ, cứ nghĩ phải vào học đại học nọ đại học kia nhưng lại không biết ra trường mình sẽ làm cái gì. Nhưng vừa rồi được ông anh tư vấn ngành nghề và tương lai thì em thấy có thể đặt niềm đam mê của mình vào nghề sửa chữa ôtô.
sau khi lên mạng, qua các diễn đàn tham khảo thấy sinh viên học kĩ thuật ôtô ra trường đi tìm việc rất khó vì chỉ được học lí thuyết là chủ yếu, ít có kinh nghiệm thực tiễn. Dường như các trường đại học và cao đẳng đều đào tạo kĩ sư chứ ko đào tạo thợ. Đa phần mọi người đều khuyên nên học nghề.
Em là người có sức khỏe, chịu được vất vả , liệu học ko học đại học cao đẳng mà học nghề sửa chữa ôtô thì có cơ hội việc làm và khả năng lập nghiệp ko . Xin các bác tư vấn giúp :) em cảm ơn nhiều ạ!!!
- Xin chúc mừng bác vì tuổi trẻ mà lại sáng suốt và nghiêm túc. Cái này đang rất thiếu
- Bác cứ yên tâm. Học ở đâu chẳng được, tất nhiên có chỗ này sẽ tốt hơn chỗ khác. Cứ yên tâm, vì như tôi, chẳng được học trường nào, thế mà bây giờ cũng sống được bằng nghề và chém được kinh phết
- Mỗi người phù hợp với 1 cách học khác nhau, nên không thể nói cách nào hơn. Có ông phù hợp học từ lý thuyết rồi đến thực hành lại ổn, có ông thì học chỉ thấy buồn ngủ, nhưng chỉ tận tay lại hiểu; có ông nói là hiểu, có ông phải nhìn tận nơi mới hiểu (chưa chắc ông nào giỏi hơn)...Vì vậy, nếu phương pháp học phù hợp sẽ tiến bộ tốt hơn. Chúng ta, khi sinh ra đều đã có khả năng của 1 thiên tài rồi, nhưng không phải ai cũng trở nên như vậy
- Tôi học ở trên giường và ở ngoài đường chứ không ở trong trường
Bổ sung tý ở trên, tôi vì điều kiện mà không được nhập trường chứ không phải là không muốn học đâu nhé. Được học có người chỉ bảo thì chi phí sẽ giảm nhiều đó

noname97

Tài xế O-H
cảm ơn các tiền bối đã góp ý và ủng hộ em :D em cũng xác định theo nghề này là phải gắn bó về lâu về dài chứ không như nhiều người vì cái lợi trước mắt mà mới làm thấy vất vả, lương thấp rồi từ bỏ

doanducquan

Tài xế O-H
dù là Đại học, cao đẳng hay trường nghề thì quan trọng vẫn là niềm đam mê nghề nghiệp mới đem lại thành công bạn à. Theo mình thì thứ tự ưu tiên vẫn sẽ là Đại học, cao đẳng rồi mới đến trường nghề. Vì môi trường học tập ko chỉ đem lại kiến thức hay tay nghề mà còn đem lại rất nhiều kĩ năng khác nữa. Giống như bạn làm một cái chai, cái chai càng to càng cao thì càng đựng được nhiều nước. Và học ở Việt Nam mới chỉ đem lại 1 cái chai rỗng thôi mà. Đi làm rồi mới là tích nước đổ vào.

dangtam03yt

Tài xế O-H
cảm ơn các tiền bối đã góp ý và ủng hộ em :D em cũng xác định theo nghề này là phải gắn bó về lâu về dài chứ không như nhiều người vì cái lợi trước mắt mà mới làm thấy vất vả, lương thấp rồi từ bỏ
Nhất trí hai tay hai chân luôn.ai kéo bác này về làm đệ sau này nở mày nở mặt đó.

bngoctuan11

Tài xế O-H
Theo quan điểm mình thì bạn nên xác định mục đích học của bạn. Làm phải có mục đích trước tiên, môi trường đại học, cao đẳng, trường nghề thì bạn k xác định phương hướng thì bạn sẽ dễ lạc lối thôi. Mình nghĩ bạn nên học " đại học " đi. Môi trường đại học tuyệt vời lắm, áp lực rất nhiều nhưng nếu bạn lên một kế hoạch chu đáo, có 1 người anh( bạn)đi trước hướng dẩn bạn cách học thì mình nghĩ bạn sẽ dễ vượt qua thôi, ra trường có cơ hội làm việc thôi. Những bạn thất nghiệp thì nên đặt câu hỏi cho mình trước đã trước khi than vãn. Việc ở xã hội đầy đó. Việc nào chẳng được. Nói tóm lại thì mình mong bạn học đại học sẽ tốt hơn.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên