Mạch Điện Hệ Thống Chiếu Sáng???

D
Bình luận: 102Lượt xem: 36,317

truonghoa96

Tài xế O-H
bạn lý giải tại sao mạch dương chờ có relay 4 chân còn âm chờ lắp relay 5 chân . vậy là bạn hiểu rồi chứ. tài liệu của trường spkt tphcm

View attachment 9548

View attachment 9549[/QUOba
bạn lý giải tại sao mạch dương chờ có relay 4 chân còn âm chờ lắp relay 5 chân . vậy là bạn hiểu rồi chứ. tài liệu của trường spkt tphcm

View attachment 9548

View attachment 9549
Bác cho em hỏi tài liệu bác chụp là tên gì vậy ạ ? Em cảm ơn bác

QuocHuuu

Tài xế O-H
dương chờ hay âm chờ thì đó cách đấu dây thôi
+ Neu la Chan chung noi duong: ta se thay chi co 1relay 4 chan noi den 2 bong den cos pha thoi...
+ Con neu la Chan chung noi am: ta se thay co 1relay 5chan noi den 2bong den cos pha...

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
dương chờ hay âm chờ thì đó cách đấu dây thôi
+ Neu la Chan chung noi duong: ta se thay chi co 1relay 4 chan noi den 2 bong den cos pha thoi...
+ Con neu la Chan chung noi am: ta se thay co 1relay 5chan noi den 2bong den cos pha...
Chưa chắc, bác ạ. Do thằng thiết kế nó tùy thích

Tuan_Tu

Tài xế O-H
Ko
+âm chờ là kiểu:dương =>tải=>công tắc=>mass
+dương chờ là kiểu:dương=>công tắc=>tải=>mass
đúng không ạ các cụ??????
Ko đúng thì phải. Dương chờ nghĩa là tải được đấu dương sẵn rồi. Chỉ cấp âm cho nó là tải làm việc và ngược lại nhé.
+ chờ: - => công tắc => hộp khiển (nếu có) => relay => thiết bị phụ tải => + chờ. Và ngược lại thì - chờ các cụ à.

Cai banh xe

Ko

Ko đúng thì phải. Dương chờ nghĩa là tải được đấu dương sẵn rồi. Chỉ cấp âm cho nó là tải làm việc và ngược lại nhé.
+ chờ: - => công tắc => hộp khiển (nếu có) => relay => thiết bị phụ tải => + chờ. Và ngược lại thì - chờ các cụ à.
Cãi nhau vụ này làm gì , các bác. Nó chả có ý nghĩa gì đâu. Cách phân loại kiểu này nó không chính tắc

phamvanthuan1410

Tài xế O-H
TÔi Đọc tài liệu thấy có ghi :" Mạch điện hệ thống chiếu sáng trên xe được chia làm 2 loại :

-Dương chờ & âm chờ.

Không hiểu mạch điện khi duong chờ là hoạt động như thế nào???
Khi âm chờ thì hoạt động ra làm sao???

Hơi bị dốt...Các bác co kinh nghiệm hoặc có tài liệu share giúp tôi nha!

Thanks các bác!
Dương chờ là khi nối dương của tải vào dương của nguồn điện thì tải hoạt động, còn âm chờ thì nối âm của tải vào âm của nguồn điện thì tải hoạt động đó bác

Nhtthanh

Tài xế O-H
Thế các bác cho hỏi thêm:
Khi nhìn vào hệ thống làm sao chúng ta phân biệt được HỆ thống nào là dương chờ và hệ thống nào là âm chờ!
Cách kiểm tra hệ thống âm chờ và dương chờ như thế nào!!!!
Cơ cấu chấp hành thường có sẵn điện áp âm hoặc điện áp dương.
- Đối với hệ thống không cần tính kịp thời như đèn, quạt ... thì phần lớn là chờ dương thông qua rơ le điều khiển.
- Đối với hệ thống cần tính kịp thời và chính xác như môbin, kim phun thì phần lớn là chờ âm và được cấp trực tiếp từ ECM.

diemhuc

Tài xế O-H
theo em dương chờ hay âm chờ thì kệ nó, mạch cơ bản chỉ là đê mik hiểu về cách hoạt động cua nó thôi k cần bàn sâu vậy

Cai banh xe

theo em dương chờ hay âm chờ thì kệ nó, mạch cơ bản chỉ là đê mik hiểu về cách hoạt động cua nó thôi k cần bàn sâu vậy
Đúng vậy, bác nói quá đúng. Âm chờ hay Dương chờ chỉ là cái tên do mấy ông Vịt đặt ra theo kiểu chiêu trò chứ không phải chính tắc, ta không nên học theo kiểu phân loại này. Tây không có phân loại kiểu vớ vẩn như thế, toàn sáng tạo ba lăng nhăng

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên