Bệnh xe Toyota Vios 2010

H
Bình luận: 13Lượt xem: 2,385

HANOITOURIS

Tài xế O-H
Em là thành viên mới,có chút không hiểu về xe mong các bác chỉ dẫn,
Chỗ em làm có chiếc xe Vios 2010 đang hoạt động bình thường thì có tiếng nổ lạ chết máy,dầu máy bắn ra và nổi đèn báo dầu, Em có đưa qua trạm sửa chữa kiểm tu thì bị Gãy tay biên,vỡ lốc máy trên và dưới, cong dàn Xupap, Vấn đề là không tìn ra nguyên nhân vì sao, e đã loại trừ khả năng ngập nước,Bơm dầu vẫn tốt, không có hiện tượng két dầu ở mặt máy, không có vật lạ ở đáy tacte, Xe mới được thay dầu mới chạy được 5000km, ( vì là xe công ty nên thay dầu theo định nghạch 10000km )
Mong các bác tư vẫn nguyên nhân do đâu mà dẫn tới bị gãy tay biên như vây ?

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Ðề: Toyota Vios 2010

Theo em được biết thỳ nguyên nhân bị như khả năng cao nhất là bị thủy kích !
Cụ kiểm tra giúp em xem lọc gió có ẩm ko ạ?

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.

Lọc gió vẫn khô không vấn đề gì bac ak ? không biết thay dầu ở cấp 10000km có ảnh hưởng gì không ?
Ở 10.000 km là bảo dưỡng cấp trung bình , thay dầu đơn thuần là công việc cần phải làm.
Dầu có thể được thay thế từ km 1.000 và km 5.000 ( bảo dưỡng cấp nhỏ)
Tuy nhiên dầu ở đây nguồn gốc ra sao thỳ đó mới là điều cần lưu ý cụ ạ !

HANOITOURIS

Tài xế O-H

Bên cty em vẫn dùng dầu Total, mua cả phi, xe mới thay dầu bảo dưỡng cấp 180,000km, thay dầu, lọc dầu, lọc gió, Buzzi, Dầu phanh, Xe mới chạy thêm 5000km thì bị như trên,

nguyen nghi

Tài xế O-H

Bình thường nguyên nhân chủ yếu gây gãy biên là do thủy kích nhưng bác đã loại trừ thì có khả năng là ốc giữ nắp đầu to bị tuột lúc này trục khuỷu và biên va chạm tốc độ lớn sẽ phá hủy thằng nào yếu hơn. chứ các nguyên nhân như tuột móng hãm xupap, kích nổ, trượt bạc ....cũng chỉ gây cong biên thôi chứ không đến lỗi gãy được.

bungati2012

Tài xế O-H
Ðề: Bệnh xe Toyota Vios 2010

Xe chạy bình thường,dầu thay định kì
vậy cái xích cam thì sao hở cụ
gần 20 vạn nhưng chắc xích em dự là chưa thay .tăng xích cũng chưa thay
dầu nhớt cả phi của nhà cụ là loại bao nhiêu W ạ
nếu là 5W30 thì là chuẩn chế độ 10.000km thay còn nếu là 15W,hay 20W mà để 10.000 mới thay
thì cái tăng xích cam nó cũng ngừng hoạt động và xích cũng nhảy luôn rồi

tringuyen

Tài xế O-H

Ngoại trừ nguyên nhân lội nước thì có nhiều nguyên nhân lắm, cũng khó xác định do cái nào, bữa trước cty có 1 chiếc vios 2005, tài xế nói đang chạy bt xuống ổ gà ép ga lên cho xe qua cũng làm gãy dên hư lốc máy, cũng không biết tại sao. mà xe 10.000km mới thay nhớt cũng hơi nhiều rồi bác à,

thich oto

Tài xế O-H

Gay bien pha loc khong phai do dau may. Loi dau may thi may da bo roi, bo roi thi khong gay bien pha loc duoc toi nghi yeu to ngoai thu kich do dai cam sai nhieu, Pistong va vao dau xuppap

nguyenvanbao

Tài xế O-H
Xe chạy bình thường,dầu thay định kì
vậy cái xích cam thì sao hở cụ
gần 20 vạn nhưng chắc xích em dự là chưa thay .tăng xích cũng chưa thay
dầu nhớt cả phi của nhà cụ là loại bao nhiêu W ạ
nếu là 5W30 thì là chuẩn chế độ 10.000km thay còn nếu là 15W,hay 20W mà để 10.000 mới thay
thì cái tăng xích cam nó cũng ngừng hoạt động và xích cũng nhảy luôn rồi

xe này là xe taxi, dầu dùng ở đay la dầu totan 20w. 10000km mới thay dầu 1 lần, đó là thông tin em bieta dược. như bác bungati nói cũng có thể do định ngạch thay dầu quá lâu làm hỏng tăng cam và gây nên tình trạng này. với phẩm cấp dâu như vậy mà mấy ông lãnh đạo cho chạy những 10000km là khong ổn, em có thời gian làm taxi nên em hiểu rất rõ vê em nó. lãnh đạo group nên xem lại vấn đề này đi. cụ chủ tên gì ấy nhỉ

duynhatpt2

Tài xế O-H

Theo em thấy vấn đề ở đây là do dầu máy như mấy bác đã nói thôi,chạy những 10.000km mới thay dầu máy thì còn gì là xe nữa bác ơi.như vậy nên bị nhảy cam cong xupap thì có gì nưa chứ.
ở chỗ em tuy dân miền núi thôi nhưng ít ai thay dầu máy như cty bác lắm,cùng lắm là 5000km đã thay dầu rồi,mà toàn thay dầu castrol thôi,em thấy dầu đó tốt thật đấy các bác không tin thì mua về đổ cho xe mình chạy thử mà xem.
nếu máy bị gãy tay biên,mà máy đó xupap hơi cong thôi thì là đúng bị nhảy cam rồi,các máy khác bị cong xupap thì cũng đúng thôi, bác xuy nghĩ xem đúng không?

tranhungkm

Tài xế O-H

Cứ đúng định ngạch 5000 cho mùa hè 6000 cho mùa đông là hợp lí với xe taxi . vì xe ta xi hoạt động trong cường độ và điêug kiện rất cao. ko nên tiêt kiệm. nguyên nhân gẫy tay biên em đoán là kẹt pitong thôi.

atoyot2.0

Tài xế O-H

Nếu xe cụ là xe taxi thì cụ xem lại hệ thống đồng hồ tính tiền mình đã có 1 chú taxi chỉ vì bộ đồng hồ tính tiền đấy nó gây nhiễu cho hệ thống điều khiển động cơ làm kim phun luôn mở thế là phun đầy xăng vào buồng đốt gây kích thủy
xe này mình tìm cả tuần mới ra nguyên nhân khi tháo toàn bộ giàn kim ra rồi lắp toàn bộ hệ thống đồng hồ đấy vào cứ bật khóa điện là kim phun mở cả 4 kim đều phun cứ tháo nguồn đồng hồ ra là lại bình thường

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên