Cách chẩn đoán bô bin hệ thống đánh lửa trên động cơ bằng phương pháp đo điện trở cuộc sơ và thứ cấp

TonDuong
Bình luận: 15Lượt xem: 3,246

TonDuong

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi cách chẩn đoán bô bin hệ thống đánh lửa trên động cơ còn hoạt động tốt hay không bằng cách đo điện trở cuộn sơ cấp và thứ cấp ạ. Em nhớ lần trước có đọc được phương pháp này ở đâu đó nhưng không nhớ rõ được giá trị điện trở trên cuộn dây sơ cấp cũng như thứ cấp cũng như trình tự kiểm tra và đánh giá. Các bác có ai biết giúp em với ạ.

dinhhoioh

Tài xế O-H
Bác tìm kiếm trên trang chủ nhé

AutoLink

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi cách chẩn đoán bô bin hệ thống đánh lửa trên động cơ còn hoạt động tốt hay không bằng cách đo điện trở cuộn sơ cấp và thứ cấp ạ. Em nhớ lần trước có đọc được phương pháp này ở đâu đó nhưng không nhớ rõ được giá trị điện trở trên cuộn dây sơ cấp cũng như thứ cấp cũng như trình tự kiểm tra và đánh giá. Các bác có ai biết giúp em với ạ.
Điện trở cuộn sơ cấp của mấy bôbin đời mới (thường bên trong bôbin có mạch Igniter luôn) không đo được bằng đồng hồ VOM bác ạ
Mà có đo được thì cũng không đánh giá được chính xác nó còn hoạt động tốt hay không

TonDuong

Tài xế O-H
Điện trở cuộn sơ cấp của mấy bôbin đời mới (thường bên trong bôbin có mạch Igniter luôn) không đo được bằng đồng hồ VOM bác ạ
Mà có đo được thì cũng không đánh giá được chính xác nó còn hoạt động tốt hay không
Dạ e cảm ơn bác đã cung cấp cho em 1 kiến thức mới ạ :)

manhcam078179

Tài xế O-H
Loại xe đời cũ thôi bác, chứ giờ cứ bô bin đơn với bô bin kép tích hợp ic đánh lửa thì đo giá trị ôm cũng khó khả thi. Nhân tiện chào ae cùng trường, cùng khóa.

xuanpro

Tài xế O-H
cách kiểm tra chính xác nhất cho bo bin đời mới hiện nay là cấp nguồn, cấp xung rồi lấy 1 tay bịt chặt vào đầu cao áp (chỗ nối với buzy) là biết ngay nó sống hay chết thôi. Hehe! đừng thử

manhcam078179

Tài xế O-H
cách kiểm tra chính xác nhất cho bo bin đời mới hiện nay là cấp nguồn, cấp xung rồi lấy 1 tay bịt chặt vào đầu cao áp (chỗ nối với buzy) là biết ngay nó sống hay chết thôi. Hehe! đừng thử
Cách này chính xác, em tuy không chạm vào đầu bugi nhưng cũng đã bị dính đầu dương từ bô bin ra dây cao áp, phê phết cụ ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên