Cách đấu đèn xe máy sáng hơn

winner
Bình luận: 51Lượt xem: 111,511

xe_dap_2_cau

Tài xế O-H
Xin thưa là hình chụp chỉ để minh họa, hiệu quả thực tế thì đã có khách hàng test, chứ ko phải chụp khoe mẽ chơi mà chỉnh chọt làm gì tốn công. Quay phim lại càng chói hơn. Nếu có gì góp ý tôi xin cám ơn, nhưng đừng có tinh vi thế.

Thân ái.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
các cụ xem lại cho chỗ này. Nếu dùng nguồn xoay chiều nguyên bản của bóng đèn để đóng rơle e thấy ko được vì như vây rơle đóng ko dứt khoát mà khi ta cầm vào rơle thấy rung tít lên . E đã làm trên xe Sym Hi-Angel. Đúng là như thế các cụ ạ
Cái này thì cũng đơn giản, bác lắp rơle có cuộn dây AC là được, nó ghi rõ trên vỏ bác nhé

TuyetNghiaYB

Tài xế O-H
bạn muốn đấu đèn pha sáng hơn thì đơn giản thui.trước hết bạn kiểm tra tiết chế chỉnh lưu (sạc) của bạn còn tốt ko.nếu ko tốt thì thay cái mới.từ dưới máy pát lên có 5 dây trong đó có dây màu vàng đây là dây điện đèn và màu trắng là dây sạc bình điện (ở xe honda) . dây vàng sẽ chia làm hai nhánh.một đi vào sạc ta tạm gọi là (vang1) và một đi lên công tác đèn (vàng 2)
bạn tìm điểm nối chia làm hai nhánh đó và ngắt đoạn dây từ đo lên ct đèn (vàng 2) sau đó bạn trich dây màu trắng ra nối dây vàng 2 vào.
như thế đèn sẽ sáng hơn.
<điểm nối 3 chạc của dây vàng bạn pải rạch bó dây ra mới thấy đc, làm xong nhớ băng bó cẩn thạn nha bạn, =p~ >
bác cho e hỏi ngu tý cái này có áp dụng cho xe future 2 được không ạ.em đang đi future 2 ma giảm ga đèn tối quá bác ạ.

Cai banh xe

là đấu trực tiếp như vậy có hại bình không bác
Cũng không biết nói thế nào là hại cả, bác ạ. Tôi dùng Dream, cũng chuyển như vậy mà. Nhưng phải thừa nhận, nếu mình đi ít thì bình điện sẽ không có đủ thời gian nạp bù, sẽ dần hết điện. Tuy nhiên cũng chẳng sao cả, hết thì nạp có sao đâu. Ăn nhau cái vụ an toàn và sướng thôi, đèn không phụ thuộc vào ga, đi đến đường xấu, cần đèn phải sáng thì lúc đó lại đi chậm, ga nhỏ làm đèn tối, khó chịu lắm. Bác cứ chuyển đi cho sướng, nếu bác mày mò, chuyển sang nắn toàn kỳ thì cũng cải thiện khá nhiều vấn đề bình điện bị đói

thanha2

Tài xế O-H
Bác nào giúp e chuyển sang sài sạc atila với cái mâm lửa này với

TuyetNghiaYB

Tài xế O-H
Chủ thớt không nói rõ đang đi xe gì nên rất khó cho anh em bày cách.
Mình thấy ngày nay đa phần các xe honda, yamaha, SYM đèn rất sáng rồi, các xe này dùng bóng H4 35W, cá biệt có Elegent của SYM dùng bóng 60W.

Nếu chủ thớt đi xe wave alpha đời 2 đèn 18W, hoặc dream bóng 25W, hoặc xe Trung Quốc đèn mới thiếu sáng khi chạy vùng quê, xuống dốc cầu, không thấy đường vì hạ ga nhỏ.

Trong trường hợp đó, nếu là xe honda nhật thì nguyên nhân tối đèn do mâm lửa đã yếu lực từ nam châm sau nhiều năm sử dụng, tôi có 1 chiếc wave alpha đời 2004 đèn rất tối do Volant từ yếu. Cách giãi quyết là thay Volant mới mua trong head giá khoảng 297 ngàn, và thay luôn đĩa đạn đề mua ngoài tiệm phụ tùng, hàng của xe City khoảng 50 ngàn nửa. Vì volant cũ tháo ra, mâm đĩa bi đề cũng bị mòn, nhớ mua 3 con vis pake để lắp volant và đĩa đạn đề mới giống nhau để đảm bảo cân bằng động khi quay cho volant, tiệm sửa xe đôi khi không có 3 con ốc đồng bộ.
Tuy nhiên xe wave alpha 2 đèn nhiều người rất quí, việc thay volant zin của xe ít ai làm. Người ta chọn cách quấn lại cuộn Bobin đèn và sạc. Cách này tôi đã làm. Bạn chỉ cần ra tiệm bán dây đồng quấn motor, mua 300g dây đồng loại 1.2mm để quấn lại 4 cuộn đèn 1 cuộn sạc của Bobin là được. 300g dây đồng giá chỉ khoảng 60 ngàn, kèm theo 1 ít sơn vecni lỏng để nhúng cuộn dây sau khi quấn xong để đảm bảo cách điện tốt là được.
Cách quấn cũng đơn giản, mỗi cuộn bobin zin của honda được quấn 68 vòng dây đồng 1.0mm, quấn cuộn 1 chiều kim đồng hồ thì quấn cuộn tiếp theo ngược chiều lại. Dùng tay quấn bình thường, đảm bảo các vòng dây song song nhau cùng 1 lớp là được. Do dùng dây đồng 1.2mm nên quấn chưa đến 68 vòng thì Bobin đầy lõi, tôi chỉ quấn được 65 vòng. Bạn ghi lại số vòng quấn được và quấn cuộn tiếp theo bằng số vòng cuộn đầu là được.
Sau khi quấn lại bobin như trên thì đèn xe sẽ đủ sáng.
bác có thể tư vấn giúp giúp em được không ạ.e đang đi future 2 quê e nhiều dốc khi e xuống dốc e giảm ga thì đèn xe tối gần như là không còn ánh sáng hơi mờ mờ bác có thể tư vấn giúp e được không ạ.e là thành viên mới xin chân thành cảm ơn bác trước ạ.

TuyetNghiaYB

Tài xế O-H
Cũng không biết nói thế nào là hại cả, bác ạ. Tôi dùng Dream, cũng chuyển như vậy mà. Nhưng phải thừa nhận, nếu mình đi ít thì bình điện sẽ không có đủ thời gian nạp bù, sẽ dần hết điện. Tuy nhiên cũng chẳng sao cả, hết thì nạp có sao đâu. Ăn nhau cái vụ an toàn và sướng thôi, đèn không phụ thuộc vào ga, đi đến đường xấu, cần đèn phải sáng thì lúc đó lại đi chậm, ga nhỏ làm đèn tối, khó chịu lắm. Bác cứ chuyển đi cho sướng, nếu bác mày mò, chuyển sang nắn toàn kỳ thì cũng cải thiện khá nhiều vấn đề bình điện bị đói
vâng em cảm ơn bác trước nhe.
à mà có nên đấu thêm 1 con rơle thương đóng vào không ạ để phòng khi mình quên không tắt đèn í bác

vankiep

Tài xế O-H
à mà có nên đấu thêm 1 con rơle thương đóng vào không ạ để phòng khi mình quên không tắt đèn í bác

Nếu Nghia vẫn thấy chưa đủ sáng thì có thể thay với loại bóng mạnh hơn: H4 60/65 watt xenon bulb.
Cái mạch điện đính kèm cũng có thể giúp Nghia gắn thêm còn relay và đấu trực tiếp vào bình

Bóng sáng rất là quan trọng nhưng nhớ để ý đừng có làm chóa mắt người đi bên kia đường

startwar

Tài xế O-H
Nếu lúc mới mua xe đèn sáng, sau 1 thời gian sử dụng bị mờ thì có nhiều nguyên nhân lắm.
Ví dụ như chóa đèn bị mờ, bóng giảm độ sáng, cục xạc gần hư rồi. Cách tốt nhất bạn thử thay cục xạc khác xem sao.

tqd575

Tài xế O-H
để mâm lửa jin là tốt nhất
[MERGETIME="1427438664"][/MERGETIME]
để mâm lửa jin là tốt nhất. Đừng chế thêm gì cả

Cai banh xe

Cái đó thì tùy bác ạ. Xe tôi thì không thêm rơle đó, lỡ quên thì đạp, đi lại lên dần ý mà. Nếu không ta chế 1 cái nạp nhỏ cũng đơn giản mà. Xe Dream chật lắm, đấu khó chỗ treo, lại tốn điện nuôi con rơle nữa, nó cũng mất nửa A đó

TuyetNghiaYB

Tài xế O-H
Nếu Nghia vẫn thấy chưa đủ sáng thì có thể thay với loại bóng mạnh hơn: H4 60/65 watt xenon bulb.
Cái mạch điện đính kèm cũng có thể giúp Nghia gắn thêm còn relay và đấu trực tiếp vào bình

Bóng sáng rất là quan trọng nhưng nhớ để ý đừng có làm chóa mắt người đi bên kia đường
View attachment 30039[/q
e cảm ơn bác nhé

huulylanh

Tài xế O-H
e đấu con xe "uây ét" bằng cách khi bật đèn pha thì khiển cho con rơ le 6 chân đóng điện trực tiếp từ bình ắc quy lên 1 cặp cực của rơ le.còn cặp cực còn lại lấy đường điện đèn lên ở công tắc cũ cho qua 1 đi ốt quay lại bình ắc quy.như vậy bật đèn lên sẽ sáng khi mở khóa mà chẳng cần nổ máy(để lâu hết bình) còn đề nổ sẽ không ảnh hưởng tới điện bình!ga to nhỏ đèn vẫn sáng nhất!
em không hay làm honda nên không biết mầu dây
hay quá cụ ơi e có cái relay 6 chân hôm trước e mua cọn 5 chân họ lấy nhầm đề e thử vào con ngựa của e xem sao
......thank cụ nha....

lamthanhtoan

Tài xế O-H
cách dùng điện bình thì các bạn nên thay sạc ati rồi nên thay bình lớn phù hợp với sạc chứ sử dụng bình gin theo xe sẽ mau hư bình, vì lượng nạp xả lớn hơn, cách khắc phục tốt nhất là kiểm tra đường xây dẫn, bóng đèn, chóa đèn, quan trọng nhất là các cuộn dây của máy phát vì sau thời gian hoạt động chất lượng cuộn dây rất kém, còn quá lăn chỉ cần vệ sinh cho sạch là được vì nó là nam châm vị cũ mà.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên