Cách khắc phục xe PCX, LEAD (125cc), AB (125cc) VN bị rung đầu xe khi tăng ga.

duahau81
Bình luận: 677Lượt xem: 192,504

NghiaLVT

Tài xế O-H
Thân chào tất cả anh em oto-hui. Lâu quá mới có thời gian tái xuất lại diễn đàn do bận bịu công việc và xây nhà cho vợ lớn mong anh em thông cảm. Bữa g lại thêm ko đăng ký lại vô diễn đàn lại đc nên chẳng trả lời anh em đc. Nay mới vô lại đc, mừng là thread này vẫn còn hì hì. Thông báo tin vui cho anh em là hàng mình đặt đã về tới nhà rồi nha.
View attachment 72714
View attachment 72715 View attachment 72716
Cho 1 bộ PCX bạn ơi 0918345500.

h4y3u

Tài xế O-H
Thân chào tất cả anh em oto-hui. Lâu quá mới có thời gian tái xuất lại diễn đàn do bận bịu công việc và xây nhà cho vợ lớn mong anh em thông cảm. Bữa g lại thêm ko đăng ký lại vô diễn đàn lại đc nên chẳng trả lời anh em đc. Nay mới vô lại đc, mừng là thread này vẫn còn hì hì. Thông báo tin vui cho anh em là hàng mình đặt đã về tới nhà rồi nha.
View attachment 72714
View attachment 72715 View attachment 72716
E cần 1 bộ cho AB 2015. Bác gửi thông tin trao đổi qua email này với e nhé: hayeu249@gmail.com

dungbach274

Tài xế O-H
Bình thường lắm bác ạ, hiện em chưa thay nữa, nhưng mới thay lốp xe thì ngay vòng bi bạc đạn chổ gắp xe ( ngay con ốc to nhất dưới bô xe ) bị rơ, sờ vào quay thử thì nó bị sượng, để rảnh có thời gian phi vào head kêu chúng nó thay. Em đang quan tâm cái này lắm luôn.
E cũng đang bị tình trạng khá giống Bác. nó cứ cà rột cà rột dưới sàn để chân rất khó chịu. Cái này dễ nhầm tưởng với gằn 40-50 . Hóng Bác khắc phục và cho e xin kết quả. E đã tháo cụm puly sau xe e ra thay bằng cụm puly pcx thái thì có giảm. ( gắn cụm puly sau vào, quay bánh xe và sờ vào má puly chủ động của puly sau sẽ thấy rần rần ) E nghĩ ko phải do bạc đạn của cụm puly sau, mà liên quan đến bạc đạn khác. Có thể Bạc đạn như Bác nói. Khổ thân, xe e cứ bị lỗi miết.

dungbach274

Tài xế O-H
Thế có nghĩa , 1 là ta thay ốc lẫn long đền trước chuông, 2 là thay trục cốt sau hả bác ? Chứ xe em chạy ok lém, chỉ bị có dãy 40-60 thôi, xăng cộ ổn định. Đây là vấn đề khá nan giải của em và 1 số anh em xấu số khác, thường thì bệnh xảy ra khi vào head bảo trì kim phun buồng đốt nồi nêu xoong chảo.

Có ý kiến cho rằng do con ốc ở trục nồi sau sau khi tháo ra bắn bằng súng hơi mạnh quá làm con ốc này k còn bằng phẳng 100% nữa, nôm na con ốc đó bị vênh gây ra hiện tượng rung gằn ở dải tốc này.

Bác tham khảo vài Clip của bọn Indo
Mình thấy cái này rất hay, nếu con ốc hoặc long đền biến dạng ( méo nhẹ ) --> chuông méo theo, bố bám vào chuông ko đúng như ban đầu hoặc dẫn đến vênh chuông --> bị gằn. Cách này nên thử. Cảm ơn Bác.

duahau81

Tài xế O-H
Mình thấy cái này rất hay, nếu con ốc hoặc long đền biến dạng ( méo nhẹ ) --> chuông méo theo, bố bám vào chuông ko đúng như ban đầu hoặc dẫn đến vênh chuông --> bị gằn. Cách này nên thử. Cảm ơn Bác.
Xe Dungbach274 cũng nên kiểm tra lại thử cái này coi sao. hok chừng tìm ra bệnh rồi sẵn chia sẻ cho anh em luôn :). Welcome back. Lâu lắm mới găp lại em trên diễn đàn á nha. Thay mâm và cốt láp PCX chưa Bách?

duahau81

Tài xế O-H
@bác NghiaLVT: khi nào bác thử nghiệm thành công chiếc PCX của bác thì chia sẻ cho anh em với nha. Mà có về zin lò xo Torque thì bác cũng share cho a e với nha. Không chơi giấu ăn 1 mình đau bụng hihi. :D

duahau81

Tài xế O-H
Vừa rồi mình có thay toàn bộ chuông, ba càng, chén bi cánh quạt, chốt trượt kẹp trượt và bi nồi cho con Lead 125 đời 2013 của mình sau gần 70k km. (đây cũng là lần đầu tiên làm chuyện ấy với e nó luôn :oops:) Sẽ show lên cho các bác nào đi Lead 125 nếu nhận đc sự ủng hộ của các bác ạ. Để diễn đàn chìm quá....hihi

dungbach274

Tài xế O-H
Xe Dungbach274 cũng nên kiểm tra lại thử cái này coi sao. hok chừng tìm ra bệnh rồi sẵn chia sẻ cho anh em luôn :). Welcome back. Lâu lắm mới găp lại em trên diễn đàn á nha. Thay mâm và cốt láp PCX chưa Bách?
Xe e thaó dây curoa ra, chỉ để cụm puly sau vào, quay bánh xe thì để tay lên đế puly chủ động của puly sau nó cứ cà rột cà rột, mặc dù vừa thay hai bạc đạn của đế puly sau. tháo thử của xe khác không bị gắn vào cũng cà rột mà nhẹ hơn. Cái lỗi này bị từ lâu mà chưa hết. Cứ làm sàn để chân rần rần bực mình quá. Chắc để vậy đi chứ ko lên mâm a K ơi. Lỗi nhìu quá ko muốn thay nữa.

h4y3u

Tài xế O-H
Lắp vào xe chưa Huy? Cho anh em biết cảm giác sau khi chữa hết bệnh cho em nó nha.
Chào bác Dưa, chào AE,

Dạo này giáp tết, lu bu quá nên từ hôm nhận bộ lò xo bác gửi em thay tới giờ đã 2 tuần mà chưa review đc, nay mới có chút thời gian đây ạ :)

Tình hình bệnh tật: Con AB 2015, đã đi đc 20k, cách đây tháng rưỡi e thay bộ ba càng mới, chạy bình thường nhưng chỉ sau 1 tháng là cái bệnh rung đầu nó xuất hiện, nhất là sáng sớm, rất khó chịu. OK có bệnh thì tìm cách chữa thôi.

Hiện tại, sau 2 tuần thay bộ lò xo và vệ sinh lại bộ nồi: cảm giác đề pa và lái ở dải tốc độ chậm tốt, gần như hết hẳn rung đầu khó chịu. Nói chung là ưng ý. E sẽ test thêm 1 thời gian nữa và update sau nhé :)

@duahau81 Rất quý bác vì sự nhiệt tình cũng như đã kiên nhẫn giải đáp mấy thắc mắc trên trời dưới bể của e :)

duahau81

Tài xế O-H
Xe e thaó dây curoa ra, chỉ để cụm puly sau vào, quay bánh xe thì để tay lên đế puly chủ động của puly sau nó cứ cà rột cà rột, mặc dù vừa thay hai bạc đạn của đế puly sau. tháo thử của xe khác không bị gắn vào cũng cà rột mà nhẹ hơn. Cái lỗi này bị từ lâu mà chưa hết. Cứ làm sàn để chân rần rần bực mình quá. Chắc để vậy đi chứ ko lên mâm a K ơi. Lỗi nhìu quá ko muốn thay nữa.
Có vẻ AB bị nhiều lỗi thật thấy bác nào cũng than hết. Mà cũng đúng thôi sản phẩm AB 125 này giống như con lai của nhiều thứ lắp vô chứ ko có chuẩn từ trước ra sau như những dòng SH mode, Sh lớn hay Lead. Nhất là lỗi gằn 40-50. Phải chi e có 1 chiếc e thử coi bệnh này nó thế nào. Có bác nào hi sinh cho e làm chuột hem:D

dungbach274

Tài xế O-H
Có vẻ AB bị nhiều lỗi thật thấy bác nào cũng than hết. Mà cũng đúng thôi sản phẩm AB 125 này giống như con lai của nhiều thứ lắp vô chứ ko có chuẩn từ trước ra sau như những dòng SH mode, Sh lớn hay Lead. Nhất là lỗi gằn 40-50. Phải chi e có 1 chiếc e thử coi bệnh này nó thế nào. Có bác nào hi sinh cho e làm chuột hem:D
Khi nào e chạy qua A xem thử. Chứ giờ để vậy thôi e ko sửa nữa. :)

langtu6289

Tài xế O-H
Khi nào e chạy qua A xem thử. Chứ giờ để vậy thôi e ko sửa nữa. :)
Bác thử kiểm tra bạc đạn ngay gắp xe chưa ? Ngay chổ con ốc to nhất từ pô xe nhìn xuống , xe em cũng sột sột, em thử xe 2015 cũng sột luôn nha ( mà xe đó ko gằn khi lên 50km/h nha bác ơi , đã vậy cái xe đó nó còn bị voan niềng 1 chút nữa chứ thế mới đau ). Nên em khuyên bác khỏi làm gì hết để tiền thay nhớt xịn, dây cuaro, bố chuông, bi, pully trước nếu quá mòn. Vậy thui. ( HIên tại cái xe chó của em đã thay chuông k27-v02 , bố kwn-900 tình hình khá hơn chút rồi, cách của em là dùng lưỡi cưa cạo theo chiều cong bố, cạo nhẹ và thẳng để nó tiếp xúc vài lần là mòn sát chuông dễ hơn ) Bác xem theo cách em thế nào nhé, cái bạc đạn gắp em bị hư chưa thay nữa vì em nghĩ nó ko phải vấn đề lớn, mà là do lò xo- bố 3 càng - chuông là chính ( vì em đã xử lý hết rung gằn khi thay bố kvb-900 của ab 110 ).

duahau81

Tài xế O-H
Bác thử kiểm tra bạc đạn ngay gắp xe chưa ? Ngay chổ con ốc to nhất từ pô xe nhìn xuống , xe em cũng sột sột, em thử xe 2015 cũng sột luôn nha ( mà xe đó ko gằn khi lên 50km/h nha bác ơi , đã vậy cái xe đó nó còn bị voan niềng 1 chút nữa chứ thế mới đau ). Nên em khuyên bác khỏi làm gì hết để tiền thay nhớt xịn, dây cuaro, bố chuông, bi, pully trước nếu quá mòn. Vậy thui. ( HIên tại cái xe chó của em đã thay chuông k27-v02 , bố kwn-900 tình hình khá hơn chút rồi, cách của em là dùng lưỡi cưa cạo theo chiều cong bố, cạo nhẹ và thẳng để nó tiếp xúc vài lần là mòn sát chuông dễ hơn ) Bác xem theo cách em thế nào nhé, cái bạc đạn gắp em bị hư chưa thay nữa vì em nghĩ nó ko phải vấn đề lớn, mà là do lò xo- bố 3 càng - chuông là chính ( vì em đã xử lý hết rung gằn khi thay bố kvb-900 của ab 110 ).
Khi nào kiểm tra test ok xong show cho ae biết với nha T...:D

duahau81

Tài xế O-H
Chào toàn thể anh em Oto hui cũng như anh em tham gia gia thread rung đầu này. Chúc mọi người 1 năm mới vui vẻ tràn đầy sức khỏe hạnh phúc may mắn và bình an. Mọi người ăn Tết thế nào ạ? Chia sẻ và cảm nhận của mọi người về con xe trong năm mới đi...còn năm nay mình xui quá đi mùng 4 làm về bị thằng say nó cúp đầu té gãy xương đòn...g thì nằm dài :( chờ lành xương hicaccidentvoiture

langtu6289

Tài xế O-H
Chào toàn thể anh em Oto hui cũng như anh em tham gia gia thread rung đầu này. Chúc mọi người 1 năm mới vui vẻ tràn đầy sức khỏe hạnh phúc may mắn và bình an. Mọi người ăn Tết thế nào ạ? Chia sẻ và cảm nhận của mọi người về con xe trong năm mới đi...còn năm nay mình xui quá đi mùng 4 làm về bị thằng say nó cúp đầu té gãy xương đòn...g thì nằm dài :( chờ lành xương hicaccidentvoiture
Em bị gãy răng hôm mùng 3 mới đau, tét 1/3 cái răng nghiền ahuhu., anh em gặp nạn, xe em vẫn cùi bắp, chắc liều 1 phen mua bố carbon sps racing thử sao, sắn anh em trong hội cho mình hỏi có ai đang xài bố độ của ptracing hay sps racing ko ạ ? Chia sẽ để năm mới hết bệnh nào ? Hiện tượng gằng khi đi trên 40km/h thôi nha, rung đầu 2016 trị hết rồi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên