Cách xác định hư hỏng của cảm biến trục cơ

hoangquyhop
Bình luận: 52Lượt xem: 15,380

saubon

Tài xế O-H
cụ bánh xe ơi. em muốn về gần nhà nên e tìm tòi học điện lạnh . công việc của e là làm ddien lanh thôi. e chưa có kinh nghiệm nhiều. lúc trc em làm xe cơ giới . do thấy mấy ông thợ cứ bàn mà không làm nên e thử sức. dc rồi cụ ak. bị cái cb tốc độ, xe hơi em không biết nhưng xe cơ giới thì kiểm tra lỗi trực tiếp trên mang hình luôn. cũng tùy xe . lúc trc em theo sư phụ học thủy lực với điện nên biết dc chút chút thôi . mà em ko biet kiêm tra cái cb ne nên em mạo mụi hỏi các cụ . do cái cảm biến này chập chờn quá cụ ak

saubon

Tài xế O-H
mà cb gắn chỗ bánh đà dính nhớt đen thui. em tháo ra vệ sinh thì bt . nhưng thử tải 30 phút lại báo lloi . em tháo ra kiểm tra tiếp thì thấy đầu cảm biến lại đen xì va dính nhớt . chắc nhớt máy qua phớt phải ko cụ

tieutinh2020

Tài xế O-H
với con spac matiz cụ mà tháo cb cơ ra vâbx nổ mà máy cà rật khi lắp đủ cb cơ và cam thì tốt nhất cụ hạ số xuống kt bánh đà lắp đúng chưa ác gô ấy còn nếu có máy tét kt mà báo cb cơ thì hạ số xuống mà lắp lại bánh đà nhé bác
mà bánh đà lắp trật sao dc bác.nó có ắc gô để tránh lắp trật mà

y2kvybg

Tài xế O-H
Theo mình biết thì cảm biến trục khuỷu muốn hoạt động đc do bánh đà quay.nếu bánh đà không quay thì không thể đo đc chính xác đâu. Nó sẽ gửi 1điện áp khoảng 5v đến ECU để ECU biết đc piston đang ở điểm chết trên. Bạn có thể đo tín hiệu đó bằng đồng hồ đo chẳng hạn
Em tưởng nó gửi tín hiệu dạng xung vuông chứ?

y2kvybg

Tài xế O-H
Cháu xin chào các cụ ạ, các cụ cho cháu hỏi là muốn xác định được cảm biến trục cơ còn hoạt động bình thường không thì đo hay làm như thế nào ạ, cháu mới vào nghề nên có hỏi ngô nghê thì mong các cụ bỏ quá cho ạ, cháu cám ơn ạ!
Bác phải xác định là cảm biến lợi điện từ hay cảm biến loại hiệu ứng Hall thì mới có phương pháp xác định chứ ạ. Hai loại này cách kiểm tra như nhau khi dùng autoscope, nếu không có autoscope thì tháo ra vẫn kiểm tra được.

nguyenbuiquang

Tài xế O-H
Tháo cảm biến trục cơ thì máy vẫn nổ nhưng không thể là máy nổ bình thường được. Máy nổ không đều, rung giật.
Có xe tháo cảm biến trục cơ là không nổ luôn
Cảm biến trục cơ kết hợp với cảm biến trục cam xác định thời điểm đánh lửa
trên lý thuyết và nguyên lý làm việc em khẳng định k có con xe nào là tháo cb trục cơ ra mà vẫn nổ đk . còn bác ns có con nổ đk chẳng qua là do cái máy đó hđ lâu hay bẩn hay j j đó n có muội phun nhiên liệu vào nóng n tự cháy . Mà việc phun xăng là do ECU điều khiển ,payh k có tín hiệu đánh lửa thì n dựa vào đau để phun ạ .

y2kvybg

Tài xế O-H
Em bổ sung thêm, nếu bác đo bằng đồng hồ có điện áp với loại hai dây sung sin thì đúng nhưng với loại 3 dây (Hall) thì không nói lên điều gì ợ, Với xung vuông khi đo điện áp có nhưng khi bị nhiễu từ bên ngoài hoặc bên trong thì mặc dù có điện áp cũng vô tích sự. Em chém thế k biết có đúng k ợ
Bác phải xác định là cảm biến lợi điện từ hay cảm biến loại hiệu ứng Hall thì mới có phương pháp xác định chứ ạ. Hai loại này cách kiểm tra như nhau khi dùng autoscope, nếu không có autoscope thì tháo ra vẫn kiểm tra được.
Hall cũng có loại 2 chân và 3 chân. Nếu tháo ra thì thông thường cứ cấp nguồn vào cho nó rôì kiếm miếng nam châm, cho cực N vào gần cảm biến thì đo (V) có điện mức cao, cho S thì điện áp mức thấp, vậy là ok.
Em chém không biết đúng không mong các bac

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên