cơ cấu i- vtec

damlamson0201
Bình luận: 48Lượt xem: 3,511

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Khẳng định là nếu VTEC không hoạt động thì động cơ vẫn chạy thoải mái. Bác có thể giải thích quan điểm của bác bằng lý thuyết hay thực tế đây??
Lão bánh xe khôn vãi vtec là cơ cấu cam thông minh của Honda có tác dụng khi số vòng quay động cơ hơn 4000 rpm, nếu quay nhanh hơn thì máy tính tính toán thực hiện cái "cam's timing" . Dưới 4000 rpm nó còn ngu nên vẫn chạy bình thường không có lý do gì để hoãn cái sự sung sướng.
Các cụ tham khảo ở đây: http://auto.howstuffworks.com/question229.htm

Obamavietnam

Tài xế O-H
Vtec, Vvti, Mivec là thay đổi thời điểm phân phối khí, khi nó không làm việc thì nó không thay đổi thời điểm phân phối khí, còn lại hệ thống phân phối khí vẫn làm việc cụ "công nhân" ơi :D. Không tin động cơ đang nổ cụ rút giắc của van dầu VVti ra vẫn nổ đấy.
Em thấy ý kiến của cụ mới thật là hay. E không hiểu mấy cụ tranh luận điều gì nữa..... vitec hay vvti được gọi là cam thông minh, tác dụng chính là thay đổi chiều dài đường ống nạp để thay đổi thời điểm phối khí giúp động cơ đạt được công suốt tối ưu nhất.

vantrung178

Tài xế O-H
Em thấy ý kiến của cụ mới thật là hay. E không hiểu mấy cụ tranh luận điều gì nữa..... vitec hay vvti được gọi là cam thông minh, tác dụng chính là thay đổi chiều dài đường ống nạp để thay đổi thời điểm phối khí giúp động cơ đạt được công suốt tối ưu nhất.
nó không làm thay đổi chiều dài đường ống nạp mà làm thay đổi thời điểm đóng mở súp páp.thay đổi chiều dài đường ống nạp là hệ thống khác

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Obamavietnam nói như kiểu đúng rồi thực ra em chả biết Cụ nói cái gì.

nguyenthang93

Tài xế O-H
VTEC, chỉ là 1 phần của cơ cấu phối khí thôi, coi như là 1 sự nâng cấp. Khi nó nghỉ chạy, động cơ hoạt động như loại không có VTECH. Vì vậy, nó vẫn hoạt động ầm ầm
bác nói chuẩn rồi khi cần thay đổi góc phối khí cho phù hợp với tốc độ động cơ thì VTEC mới hoạt động còn nó ko hoạt động thì động cơ vẫn chạy

damlamson0201

Tài xế O-H
cụ này nói gì vậy , đây là cơ cấu thay đổi thời điểm đóng mở của xupap ở chế độ tốc thấp thì vtec nó chưa làm việc, bởi vì ở chế độ này nó nhất thiết lắm giống như ta ăn nhều với ăn ít vậy, khi chạy ở tốc độ cao , cần công suất và mô men lơn nên nó cân một lượng hòa khí lớn va thời gian mở của xupap dài ra xí , đế đáp ứng với chế độ của nó =D

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Lão bánh xe khôn vãi vtec là cơ cấu cam thông minh của Honda có tác dụng khi số vòng quay động cơ hơn 4000 rpm, nếu quay nhanh hơn thì máy tính tính toán thực hiện cái "cam's timing" . Dưới 4000 rpm nó còn ngu nên vẫn chạy bình thường không có lý do gì để hoãn cái sự sung sướng.
Các cụ tham khảo ở đây: http://auto.howstuffworks.com/question229.htm
Khôn gì mà khôn. Ở đây, tôi là cái loại ngu nhất rồi, biết cái gì là cứ nói toẹt ra, nên hay bị ghét.
Cơ mà, cái vụ VTEC ấy, tôi cũng chỉ đẩy cho bác ấy biết đúng sự thật thôi, chứ tôi thấy bác ấy còn trên mây lắm. Qua câu khen, chê của bác, thì chắc là tôi vẫn đúng. Như vậy, VTEC không hoạt động thì động cơ vẫn hoạt động, không thể chết máy được

Obamavietnam

Tài xế O-H
cụ này nói gì vậy , đây là cơ cấu thay đổi thời điểm đóng mở của xupap ở chế độ tốc thấp thì vtec nó chưa làm việc, bởi vì ở chế độ này nó nhất thiết lắm giống như ta ăn nhều với ăn ít vậy, khi chạy ở tốc độ cao , cần công suất và mô men lơn nên nó cân một lượng hòa khí lớn va thời gian mở của xupap dài ra xí , đế đáp ứng với chế độ của nó =D
Có lẽ em đang nói chung chung một chút nên cụ lại hiểu lầm ý của em rồi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cái VTEC không thay đổi đường ống nạp, chỉ thay đổi với cái cửa thôi ấy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên