Điều chỉnh góc chụm bánh xe ( Toe).

yeuthichoto
Bình luận: 29Lượt xem: 2,612

yeuthichoto

Tài xế O-H
các bác giúp em với làm sao điều chỉnh độ chụm bánh xe cho chính xác. Lí thuyết thì em nắm rõ nhưng chưa thực hành nên cũng hơi bở ngỡ. Em thấy ở các gara có người thì căng bánh trước sau bên phải, trước sau bên trái để chỉnh, còn có bác thì căng hai bánh trước để nhỉnh. Em không biết cái nào là chính xác nhất mong các bác giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
các bác giúp em với làm sao điều chỉnh độ chụm bánh xe cho chính xác. Lí thuyết thì em nắm rõ nhưng chưa thực hành nên cũng hơi bở ngỡ. Em thấy ở các gara có người thì căng bánh trước sau bên phải, trước sau bên trái để chỉnh, còn có bác thì căng hai bánh trước để nhỉnh. Em không biết cái nào là chính xác nhất mong các bác giúp em với. Em cảm ơn nhiều.
Bác có hiểu định nghĩa về độ chụm không? Nếu hiểu thì cứ đúng định nghĩa ấy mà làm, quan tâm gì đến thằng khác làm thế nào

thichhochoi

Tài xế O-H
Cụ cứ chỉnh làm sao cho 4 bánh xe nó nằm trên 2 đường thẳng, có nghĩa 2 bánh trước nó phải cân đối không chụm trước và sau
Hình như cháu nhớ ko nhầm thì có những xe khoản cách 2 banh trước khác với khoản cách 2 bánh sau.... mong các cụ cho cháu rõ hơn tý ạ.?cháu có nhầm ko ạ

trongite

Tài xế O-H
-Khi cân chỉnh có thiết bị căn chỉnh góc đặt bánh xe mà bạn. Mỗi xe khác nhau có thông số chỉnh khác nhau. Khi nào máy báo tất cả các bánh xe có các góc đặt bánh xe cho phép là OKi thôi. Theo em hạn chế chỉnh theo kinh nghiệm thôi.

Phankimlefc

Tài xế O-H
Cái này phải có sư phụ dạy chứ đọc ở đây ra chỉnh bên dài bên ngắn hay ko siết ốc hãm thì tai nạn như chơi, cái này ko đùa được đâu

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Vậy thì sinh viên mới ra trường khỏi cần đi dọn cờ lê à bạn.
Vẫn đi như thường vì:
- Thày trong trường không ăn được sách về kiến thức
- Thày trong trường không coi việc truyền đạt kiến thức là vai trò chính, chỉ coi là làm việc bình thường, làm cho xong việc, bất chấp kết quả
- Sinh viên không có thày tốt và lại lười đọc, nên không học được gì của thày, và cũng chả học được gì từ sách

tothaocgh

Tài xế O-H
Trước tiên phải hiểu rõ về các góc camber, caster,kingpin, và độ chụm của xe.mỗi xe có một thông số khác nhau .nên khi chỉnh phải về thông số của nó rồi hãy đo độ chụm chỉnh sau cùng
Chỉnh chụm chỉ giảm đc ăn lốp thôi.chứ triệt để phải chỉnh lại camber ,caster. Nếu ko sẽ vừa bị ăn mòn lệch lốp,lốp mòn vảy,xe nhao lái và trả lái kém.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên