Điều chỉnh khe hở nhiệt xupáp

khoadongluc
Bình luận: 190Lượt xem: 214,987

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác cho em hỏi làm sao để biết

Bác cho em hỏi làm sao biết được cuối nén đầu nổ của 1 xy lanh ạ
- Hoặc là lác lấy giẻ, bịt vào lỗ bugi, vòi phun rồi quay trục khuỷu, thấy giẻ bị đẩy bật ra là đang nén. Sau đó, bác chọcque vào lỗ để que chạm đỉnh pittong, quay đến điểm chết trên là biết
- Hoặc là bác nhìn trục cam, xuppap, cò mổ thấy cả nạp và xả nó ở tư thế đóng. Cái này chỉ đúng khi đặt cam đúng nhé

vungben

Tài xế O-H
Cái này rễ mà xác định thứ tự nổ và nhìn máy 1 cuối nén đầu nổ thì máy đối cuối xả đầu hút còn khe hở chỉnh theo kinh nghiệm còn khe hở xupap nạp từ 0,15 đến 0,25 còn xuppap xả từ 0,25 đến 0,35

trungdongdo

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi khi các bác chỉnh khe hở nhiệt thì kích thước khe hở chuẩn các bác dùng cho tất cả các loại xe hay mỗi loại lại lấy giá trị khác theo hãng quy định

minhquan888

Tài xế O-H
Việc điều chỉnh khe hở nhiệt được áp dụng trên kiểu đọng cơ có cò mổ là loại cơ khí hoặc không có con đội thủy lực.
Khi tháo sửa chữa phần động cơ(trung tu hoặc đại tu hoặc theo quy định nhà sản xuất).
Theo kinh nghiệm của mình thì xe chạy đúng khoảng 15-20 vạn km thì điều chỉnh lại một lần.và khe hở đối với đọng cơ dung tích từ 2.5 trở xuống mình để khe hở trên xupap hút là0.15 và xả là 0.2mm.đó là do mình cố tình đưa về như vậy không nên làm việc máy móc,dập khuôn.lí do là khi xe xảy ra tình trạng quá nhiệt thì sẵn khe hở nhỏ nên nhiệt tăng cao sẽ làm ghì cò và dẫn tới bỏ máy hoặc chết hẳn máy luôn.điều đó cứu cho các bác lái xe 1 cuộc đại phẫu thuật.người ta thấy máy nổ có vẻ bất ổn nên lập tức kiểm tra nước,dầu hoặc kém quá thì alo là xong.chứ để khe hở theo mặc định của nhà sản xuất thì chỉ béo ông bán phụ tùng thôi.nhẹ nhàng thì gioăng quy lát nặng thì tạch luôn cả pisston hoặc xilanh hoặc bạc biên balie.
Chính vì vậy khe hở nhiệt là rất quan trọng.
máy cày mình 2 máy động cơ 1.0l thế chỉnh khe hở bao nhiêu là dc bạn. Mình k tìm được thông số của nhà sản xuất nên chưa biêta chỉnh thế nào ổn. Hiệ n máy bị nổ bỏ 1 máy. Mà k biết do cò hay do mình ráp sai nhông bơm cao áp mình cũng chưa xác định dc nguyên nhân.

Hgtuc89

Tài xế O-H
máy cày mình 2 máy động cơ 1.0l thế chỉnh khe hở bao nhiêu là dc bạn. Mình k tìm được thông số của nhà sản xuất nên chưa biêta chỉnh thế nào ổn. Hiệ n máy bị nổ bỏ 1 máy. Mà k biết do cò hay do mình ráp sai nhông bơm cao áp mình cũng chưa xác định dc nguyên nhân.
Bạn ráp sai nhông bơm cao áp thì nghỉ nổ luôn còn gì.bạn ktra lại khe hở xupap của máy bị bỏ đó(hút=0.25 xả=0.3mm).ktra kim, ktra áp suất nén máy đó là ra liền bạn ạ

ruaxe09

Tài xế O-H
Như cụ này hướng dẫn chỉnh theo tài liệu là chuẩn đét đẹt luôn, ko cầnn phải quan tâm đến thứ tự nổ, hay nhìn lọ chỉnh chai làm gì cho mệt, 360 độ là chỉnh song 6 máy, kể cả là 8 máy luôn, em vẫn chỉnh khe hở nhiệt kiểu này vừa nhanh vừa gọn,ban đầu nới lỏng hết toàn bộ dàn cò, rồi quay động cơ máy số 1 về TDC , và bắt đầu chỉnh theo thứ tự, như hình, song quay 1 vòng con nào đang lỏng chỉnh tiếp
Là ok

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên