Giúp đỡ về đi ốt

S
Bình luận: 14Lượt xem: 1,871

ssumakher

Tài xế O-H
Cách đo điốt:
Đặt đồng hồ ở thang x 1Ω , đặt hai que đo vào hai đầu Diode, nếu :
Đo chiều thuận que đen vào Anôt, que đỏ vào Katôt => kim lên, đảo chiều đo kim không lên là => Diode tốt
Nếu đo cả hai chiều kim lên = 0Ω => là Diode bị chập.
Nếu đo thuận chiều mà kim không lên => là Diode bị đứt.
Vậy gặp trường hợp cả 2 chiều đều lên nhưng không = 0 thì giải thích thế nào bây giờ các bác ( D 4007 diot).
Em muốn bẻ nó đi nhưng muốn hiểu nguyên nhân.

cuncontiti

Tài xế O-H
Vậy gặp trường hợp cả 2 chiều đều lên nhưng không = 0 thì giải thích thế nào bây giờ các bác
- trường hợp điot bị dò nghĩa là nó chưa hỏng hẳn thì nó sẽ như bác nói.
-trường hợp điot vẫn tốt bình thường nhưng bác cố tình đưa thang ôm lớn hơn để đo thì cũng lên như bác nói !

nupakachy

Tài xế O-H
Cách đo điốt:
Đo chiều thuận que đen vào Anôt, que đỏ vào Katôt => kim lên, đảo chiều đo kim không lên là => Diode tốt
Vậy gặp trường hợp cả 2 chiều đều lên nhưng không = 0 thì giải thích thế nào bây giờ các bác ( D 4007 diot).
cụ đã tháo rời điôt ra khỏi "hệ thống" chưa?

chuducthe

Tài xế O-H
Bạn cứ bật thang 1k rồi lấy que đo, một chiều lên một chiều không lên là diot còn tốt rồi. Mình học thế cho dễ nhớ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cách đo điốt:
Chuyện bình thường, sao lại bẻ nó đi vậy?

nguyenthanhsang

Tài xế O-H
đi ốt chỉ cho dòng điện đi theo 1 chiều nên chỉ có thể đo theo 1 chiều duy nhất.vặn đồng hồ về thanh đo thông mạch.đo theo sơ đồ máy phát.loại 8 con:4 con trên đo của chân đi ốt với cực B của máy phát(B là chân dương),4 con còn lại đo thông với mát

trivan98

Tài xế O-H
Tôi cũng chả biết giải thích thế nào cả. Chỉ biết là trong thực tế, đi-ôt bình thường thì đo điện trở đều có giá trị khác 0 (như bác kia đã nói ). Vì thế nên tôi nói là bình thường
Bác nói rõ hơn cho em hiểu được không ạ? Ý bác có phải đo chiều diode từ P sang N hay từ N sang P đều có điện trở phải không ạ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên