Kêu gọi đóng góp ý kiến cải tổ lại toàn bộ diễn đàn năm 2013

hyundai
Bình luận: 56Lượt xem: 6,285

canhoto

Tài xế O-H
Ðề: Kêu gọi đóng góp ý kiến cải tổ lại toàn bộ diễn đàn!!!

Mình mới tham gia diễn đàn một thời gian ngắn, cũng làm nghề ô tô nhưng chỉ toàn lý thuyết xuông, tay nghề thực tế cũng chả nhiều nên nhiều lúc lên diễn đàn cũng là để bắc chõ nghe hơi, đọc các bài viết để học hỏi là chính, chỉ những pan nào mình biết thì mới dám ho hoe đôi chút. Nhưng với thời gian ngắn vừa qua mình cũng thu được tương đối nhiều kiến thức từ diễn đàn. Mình rất ủng hộ chủ chương diễn đàn vì cộng đồng kỹ thuật. Nhưng ngồi đọc các bài viết tâm huyết của các cụ để mong làm sao diễn đàn ngày càng lớn mạnh mới thấy cũng lắm gian truân. Thời gian tham gia chưa nhiều nên em xin có mấy ý kiến nhỏ như sau.
1. Về vấn đề kích hoạt tài khoản bằng sms em nghĩ không cần thiết phải phá hết đi rồi làm lại. Để tránh các nic rác thì nên có quy định cụ thể nếu nic nào trong vòng 1 tháng không online ít nhấtb1 lần thì sẽ bị xoá, các nic còn lại có chỉ cần 1 năm kích hoạt sms 2 lần mồi lần 5000. Như như vậy sẽ không làm mất đi tính vì cộng đồng của diễn đàn. Còn tiền thu được từ việc kích hoạt sẽ được dùng cho các mục đích chung của diễn đàn (nhưng cũng nên có một phần gọi là hỗ trợ điện thoại, xăng xe,...) cho các mod, smod vì các cụ phải dành thời gian tâm huyết để phục vụ anh em như điện thoại hỏi han ốm đau hay đi thăm thành viên ốm,...
- để tăng nguồn thu chính đáng cho diễn đàn thì những tin đăng quoảng cáo cũng phải mất phí(phí quảng cáo) có thể mỗi tin chỉ năm hoặc 10 nghìn.
2. Về ý kiến thành lập các mod khu vực em hoàn toàn đồng ý, càng chia nhỏ khu vực càng tốt, như vậy anh em dễ tụ họp và kịp thời quan tâm tới nhau hơn. Còn tiêu chuẩn các mod thì em nghĩ không cần là người có tay nghề giỏi nhất nhưng phải là người có tâm huyết nhất, có khả năng truyền lửa cho anh em,....
Cũng chỉ có đôi lời muốn nói mong diễn đàn càng lớn mạnh(lời văn có thể lủng củng, hơi tối nghĩa) mong các cụ thông cảm.
- có mấy lần cụ "già làng" nhắc mong cụ canhoto đừng ném đá, em tự tin nghĩ rằng không phải cụ nói em nhưng vẫn phải kêu oan một tiếng không anh em lại nhầm vì nic của em là canhoto mà các cụ.

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H

Chác phải gọi bằng bác Già Làng O-H nhỉ, tôi chẳng hiểu nổi tại sao bác lôi tôi vào đây làm gì, nghĩ đi nghĩ lại tôi thấy nhiều người hẹp hòi quá, chuyện cá nhân bác để ảnh hưởng đến tập thể, mà tôi cũng ko hiểu tôi với bác lại có cái nhìn ác cảm với tôi thế nhỉ, hay tôi cũng bán hàng, bác cũng bán hàng. Mỗi người một cách nghĩ, một cách nhìn, đó là xã hội, ai làm việc của người đấy, nhưng tôi thấy bác đang để chuyện cá nhân xen vào trong chuyện tập thể mất rồi. Tôi hi vọng từ bài viết sau, bác đừng có lôi tôi vào đây nữa nhé. Diễn đàn này, bác là tham gia lâu đời, và tôi cũng thấy có khá nhiều commet dạng xu nịnh với cái ních của bác rồi đấy, có thể tôi thua bác về kinh nghiệm, hiểu biết sản phẩm, vì đối với tôi, nó là con số 0, tôi cũng chỉ là 1 thằng kinh doanh như bao người. Nhưng để phát triển về mãng diễn đàn, TMĐT chưa chắc bác đã hơn tôi, bởi tôi cũng có cả 1 hệ thống đang làm ra tiền cho tôi. Tôi cũng thiết nghĩ để phát triển được cái diễn đàn này đi lên hơn nữa, cần nhiều sự đóng góp mang tính chất xây dựng chứ không phải là dìm hàng lẫn nhau phải không bác. Những lời nói của tôi tuy có khó nghe, nhưng nó là sự thật, tôi cũng hi vọng những người đọc bài này có cái nhìn sâu sắc hơn trong mọi vấn đề, và hãy suy ngẫm nếu cái xã hội này, hay đi xa hơn nữa là những thế hệ 8x, 9x, 2k... luôn có cái nhìn 1 phía ( một phần ) như các bậc tiền bối thì liệu xã hội O-H có thực sự đi lên. Tôi chỉ có góp ý như vậy ?
Chào minhhaick.
  • Thứ nhất Tôi không lôi Cụ vào, lợi dụng code chút thôi mà :)) (Vậy mà nói là dân TMĐT :)) )
  • Thứ hai là Tôi hoàn toàn không hẹp hòi hay ác cảm với bất cứ ai trên diễn đàn O-H này
  • Thứ ba nếu là người bán hàng, phải biết Mình đang bán sản phảm gì, chất lượng ra sao (Tôi không cần diễn giải)
  • Thứ tư Tôi không xu nịnh ai, và chắc chắn sẽ không ai xu nịnh Tôi (Sòng phẳng)
  • Thứ năm
  • chuyện cá nhân bác để ảnh hưởng đến tập thể
  • mà tôi cũng ko hiểu tôi với bác lại có cái nhìn ác cảm với tôi thế nhỉ
  • Là việc gì ??? Bắt buộc giải thích ..................
  • Thứ sáu minhhaick có biết sản phẩm mà minhhaick đang bán là lừa gạt Anh Em kỹ thuật hay không ??? Hay chỉ là Reseller
  • Thứ bảy phải chứng minh rằng là người am hiểu khi bán hàng trên một diễn đàn Kỹ Thuật.

Lạc đề với topic, sorry Hyunh Văn Đai nha :))

luyen_hybrid

Tài xế O-H

kính thưa cụ huyndai và toàn thể các cụ.
em là một thành viên cũng mới tham gia vào diễn đàn gần 1 năm nay,đọc những dòng trăn trở của cụ huyndai em cảm thấy buồn và lo lắng.buồn vì đó là sự thực về tình trạng của diễn đàn ta hiện nay,lo lắng vì chúng ta sẽ có quá nhiều điều phải làm mà chắc chắn rằng khó có thể cải tổ trong một sớm một chiều.
em đã đọc tất cả các comment của các cụ. em đồng ý và luôn luôn ủng hộ những chiến lược mà cụ huyndai đã vạch ra từ đầu,tất cả những lời hay ý đẹp các cụ cũng đã nói phân tích rõ ràng về tình hình hiễn đàn ta hiện nay rồi ạ.em chỉ xin có một chút cảm nhận của cá nhân mình như sau.
* vì sao chất lượng các bài post giờ đây trở lên loãng dần:
-do các pan bệnh khó dần dần được giải quyết nhanh theo đường sóng điện thoại song bệnh rồi ngĩ thôi cũng chẳng đăng lên diễn đàn nữa.
-do số lượng thành viên diễn đàn giờ rất lớn,trình độ ở đủ các cấp độ khác nhau.nếu một cụ sinh viên nào đó mới ra trường rồi đăng 1 toppic hỏi những câu hỏi rất đơn giản nhưng với trình độ của họ thì nó lại là 1 bệnh khó,và nếu trong 1 tháng có tới rất nhiều baì post kiểu như vậy thì khi các cụ có trình độ cao rồi các cụ đọc được sẽ cảm thấy nhàm chán,cảm thấy chất lượng bài viết giảm nhiều quá,nhiều khi các cụ trình cao rồi đọc tiêu đề rồi cũng chẳng thèm vào toppic đó tư vấn.
- do những thành viên mới vào chưa biết khai thác hết các tính năng trên diễn đàn,không biết sử dụng thanh công cụ tìm kiếm đăng toppic hỏi 1 cách tràn lan mặc dù vẫn là 1 bệnh đó.
- do những comment spam chỉ vì mục đích kiếm điểm
- do những thành viên tích cực 1 thời ngày nào đã cảm thấy chán nản và không còn thường xuyên online trên diễn đàn nữa,chỉ thỉnh thoang ghé qua thôi,cũng ít vào commemt tư vấn
em ngĩ khi ai cũng hiểu ra được những lí do này thì mọi người sẽ biết cách làm thế nào để những bài post có chất lượng hơn.
em ngĩ không nên bỏ cách tư vấn bằng điện thoại vì nhiều lí do như bác NGUYENVANBAO đã đưa và nhiều lúc các bác cao tay không phải lúc nào cũng rảnh online được mà công việc đang gấp,tư vấn bằng cách nào cũng vẫn với mục đích giúp đỡ nhau cùng tiến bộ,em đồng ý vói ý kiến sau khi đã tư vấn và người hỏi làm ra bệnh rồi thì người hỏi phải có trách nhiệm đăng toppic để chia sẻ với mọi người cùng học hỏi,nếu như không thấy đăng thì lần sau không tư vấn nữa và nhắc nhở công khai trên diễn đàn.
nếu những toppic mà chủ thớt đăng lên rồi theo kiểu "bỏ con giữa chợ" thì sẽ nhắc nhở công khai trên diễn đàn,nếu chủ thớt vẫn không sử lí thì có thể sẽ band nick.
những thành viên comment spam quá nhiều sẽ bị band nick và phải kich hoạt lại.
* vì sao phải kich hoạt tài khoản bằng SMS:
thưa bác ĐÀM câu nói của bác em vẫn nhớ rất rõ " diễn đàn ta là một diễn đàn phi lợi nhuận,phi thương mại" nhưng em ngĩ bác GIALANG nói đúng,đó không phải là ta thương mại hóa diễn đàn,diến đàn ta hoạt động phải cần có kinh phí,và điều quan trọng nhất là giảm được những nick ảo không đáng có " chúng ta cần chất chứ không cần lượng". đây là 1 ví dụ mà em muốn cho mọi người xem,

một thành viên đăng kí từ ngày 07/05/2012 nhưng cho đến ngày hôm nay mới có được 1 comment đầu tiên và còn không biết nội quy diễn đàn ( viết không có dấu nào) vậy chúng ta tự hào điều gì ở con số hơn 200.000 thành viên khi mà các nick ảo quá nhiều.
và còn đây nữa

,với những thành viên như thế này,những comment như thế này thì thử hỏi ông này vào diễn đàn của ta để làm gì,em đọc comment song mà em ức chế không chịu được nhưng em không muốn comment lại vì nó sé thành rác mà thôi,1 thành viên vào diễn đàn chỉ với 1 mục đích comment rác để lấy điểm download tài liệu,họ chẳng có tinh thần xây dựng diến đàn 1 chút nào cả.họ không hiểu rằng nếu như họ là 1 người yêu kĩ thuật họ sẽ trở thành những thành viên tích cực (mặc dù họ chưa giỏi nghề) thì khi họ gặp khó khăn,họ cần tài liệu thì em tin chắc rằng chẳng cần điểm lên diễn đàn mọi người cũng sẽ giúp nhiệt tình.
có bạn sinh viên đã nói giảm giá kick hoạt cho sinh viên nhưng theo em ngĩ: bản thân em cũng đã từng là sinh viên,với 15.000 tiền kích hoạt ban đầu và 5.000đ cho mỗi 3 tháng chỉ bằng các bạn ngồi cổng trường uống mấy cốc trà đá thôi ạ,các bạn là sinh viên các bạn sẽ có những ưu tiên riêng các bạn không nên đặt quá nặng vấn đề này.
còn quá nhiều điều muốn nói nữa nhưng các bác cũng đã nói rất nhiều rồi,em xin có 1 chút ý kiến cảm nhân của riêng em thôi ạ,em mong rằng mỗi thành viên nếu như mỗi người có ý thức,có tinh thần xây dựng,hiểu được tâm huyết của những người đã sáng lập ra diễn đàn,của tất cả các anh em trên diễn đàn thì sẽ xây dựng được diễn đàn ngày cang lớn mạnh và chất lượng thôi ạ.

luyen_hybrid

Tài xế O-H

Chác phải gọi bằng bác Già Làng O-H nhỉ, tôi chẳng hiểu nổi tại sao bác lôi tôi vào đây làm gì, nghĩ đi nghĩ lại tôi thấy nhiều người hẹp hòi quá, chuyện cá nhân bác để ảnh hưởng đến tập thể, mà tôi cũng ko hiểu tôi với bác lại có cái nhìn ác cảm với tôi thế nhỉ, hay tôi cũng bán hàng, bác cũng bán hàng. Mỗi người một cách nghĩ, một cách nhìn, đó là xã hội, ai làm việc của người đấy, nhưng tôi thấy bác đang để chuyện cá nhân xen vào trong chuyện tập thể mất rồi. Tôi hi vọng từ bài viết sau, bác đừng có lôi tôi vào đây nữa nhé. Diễn đàn này, bác là tham gia lâu đời, và tôi cũng thấy có khá nhiều commet dạng xu nịnh với cái ních của bác rồi đấy, có thể tôi thua bác về kinh nghiệm, hiểu biết sản phẩm, vì đối với tôi, nó là con số 0, tôi cũng chỉ là 1 thằng kinh doanh như bao người. Nhưng để phát triển về mãng diễn đàn, TMĐT chưa chắc bác đã hơn tôi, bởi tôi cũng có cả 1 hệ thống đang làm ra tiền cho tôi. Tôi cũng thiết nghĩ để phát triển được cái diễn đàn này đi lên hơn nữa, cần nhiều sự đóng góp mang tính chất xây dựng chứ không phải là dìm hàng lẫn nhau phải không bác. Những lời nói của tôi tuy có khó nghe, nhưng nó là sự thật, tôi cũng hi vọng những người đọc bài này có cái nhìn sâu sắc hơn trong mọi vấn đề, và hãy suy ngẫm nếu cái xã hội này, hay đi xa hơn nữa là những thế hệ 8x, 9x, 2k... luôn có cái nhìn 1 phía ( một phần ) như các bậc tiền bối thì liệu xã hội O-H có thực sự đi lên. Tôi chỉ có góp ý như vậy ?

tôi ngĩ có 1 chút hiểu lầm ở đây bác MINHHAICK ạ,bác GIALANG O-H sử dụng code bất cứ ai đọc comment của bác ấy cũng có dòng chữ( "Vài lời cùng các Bạn, Cụ luyen_hybrid đừng ném đá Già này nhé. " ) này ở cuối cùng không riêng gì cụ, nên đừng các comment kiểu này tại đây cụ nhé.

nguyenle.0008

Tài xế O-H

Em mới tham gia nên không có hiểu biết nhiều, em chỉ xin có ý kiến về điều số 2 mà Ad nêu ra. Em tán thành việc điều chỉnh cách tính điểm để hạn chế tình trạng xả rác kiếm điểm.
Và em có ý là thay đổi việc tính điểm đối với comment. Hiện nay cứ có comment là được tính điểm, nhưng em nghĩ chỉ nên tính điểm dựa trên chất lượng comment, tức là số like mà comment đó nhận được.
Việc tính điểm theo chất lượng sẽ hạn chế các comment kiểu bắn tỉa, mỗi chữ "Thanks" cũng comment và có điểm.
Tiếp nữa là phải sử lý nghiêm các trường hợp Spam. Spam kiểu comment với nội dung vớ vẩn không liên quan và một kiểu Spam mới đó là Spam LIKE, vì tính điểm theo Like nên sẽ xuất hiện loại hình Spam này, vậy nên những ai cố tình Like những comment kém chất lượng sẽ bị sử phạt.
Em nói vậy có gì sơ xuất do hiểu biết hạn hẹp thì xin các cụ và Ad thông cảm, nhắc nhở.
(Cuối cùng em muốn được giải thích về điều số 1, em không hiểu kích hoạt ở đây là gì??)

thienhoa_auto

Tài xế O-H

Dân mình đã có lịch sữ đấu tranh cả ngàn năm rồi thành tập tính khó bỏ được. Thể hiện rõ qua việc đoàn kết đánh thắng mọi thế lực ngoại bang , thật đáng tự hào. Nhưng thắng giặc xong lại y như rằng quay lại "cắn " nhau để thể hiện bản năng sinh tồn. Âu là cái số thì phải chịu vậy, đôi khi là miếng cơm manh áo, khi là đá bát của nhau, hoặc tức khí lật tẩy nghề của nhau ... chả vì cái gì mà đôi lúc chỉ tự thể hiện cái oai của những " kiến thức " vừa được học xong , hoặc giả chỉ vì kẻ nào đụng đến " fan hâm mộ " . Không nói ra thì bác Alibabon chả hiểu tui tại sao buồn, nói thì thành lạc đề, là spam nhưng tui nghĩ các bạn chả nỡ nào bane nick tui vì tui tham gia chỉ để học và học mà thôi. Đôi khi có bệnh chưa từng xử lý chỉ dám xem trộm ban bệnh của người gặp trước để gom góp kinh nghiệm kiếm cơm. Vẫn biết diễn đàn là xã hội thu nhỏ phải có người lớn kẻ nhỏ , có anh có em , có cả thầy trò . Thợ làm nghề này vất vả lắm các bạn ạ, ai chả muốn làm bác sỹ kỹ sư, chỉ là phận mỗi người đã an bài rồi. Nhưng đã có ý đẹp , cao cả là đoàn kết những khối chất xám vì một tương lai cho đội ngũ làm nghề, thợ thầy nâng đỡ nhau để cuộc sống nó đỡ phũ phàng hơn. Được vậy lo gì diễn đàn không có tiếng vang . Cải tổ bằng hành động cũng tốt nhưng thiết nghĩ không thể thiếu ý thức riêng của mỗi cá nhân . Thương người như thể thương thân , những việc ích kỉ hại nhân đa phần đem lại hệ luỵ xấu cho bản thân trước hết. Chữ ít lòng nhiều xin đừng cười chê vì toàn lời thật bụng. Tại hạ cáo từ.

checkcar

Tài xế O-H

em nghĩ làm gì thì làm cơ bản ý thức của mổi người tham gia giao thông trên O-H thôi. chúng ta áp dụng vấn đề SMS cho việc kích hoạt liệu những comment rác và những toppic nhạt nhẽo có biến mất k. bản thân em cũng là một người cần O-H vì nó cho em con số 0 về tài liệu về kiến thức tư duy về 1 người thợ sữa xe. a e chúng ta bước vào ngành ô tô chúng ta hay tự hào chúng ta cũng là 1 bác sỹ chăm sóc cho xe. vì vậy nếu chúng ta có trách nhiệm lớn thì chúng ta cần có ý thức lớn hơn .... vì sao a hyundai cũng buồn vì sự nhạt nhẻo à sự vô tình của các toppic và những comment không có ý nghĩa .
''cái cuối bản thân em muốn nhắc đến là ý thức của 1 con người để xây dựng 1 tập thể lớn mạnh''
hi vọng O-H sẽ bay cao bay xa hơn nữa
Thank : CHECKCAR

OS

Đời là bể khổ!

Bác bảo tôi lừa anh em, xin hỏi ai vậy? tôi lừa ai, tôi cũng nói rất rõ về sản phẩm, tôi cũng chỉ là một người chuyển hàng hộ mà thôi, còn về kỹ thuật đúng là tôi chỉ là con số 0 so với bác, nhưng tôi cũng nói rất rõ rồi mà, tôi bán hàng, ai có nhu cầu và tôi đáp ứng nhu cầu là được, tôi cũng có nghe cũng có nhiều người bàn tán về bác và sản phẩm của bác đấy, tôi chẳng biết thế nào là giả cả, hay gặp đối thủ bán hàng thì bác thế này thế nọ. Còn tôi nghĩ bác cũng lấy sản phẩm như tôi, có chăng là sau nhiều lần vấp ngã thì tìm có chút kinh nghiệm thôi, tôi cũng không nên ám chỉ quá phải ko? và tôi đã nói rồi, tôi cũng muốn đụng chạm gì đến bác nữa, việc ai người đấy làm, bác hiểu chứ, đừng comment kiểu đụng chạm nữa, bác đọc rõ lại những lời tôi nói hôm qua đi. Tôi thấy cái ních xanh như bác 9 phần comment thì đến 8 phần nà nịnh bác rồi. Anh em trong diễn đàn thông cảm, cái việc này đáng lẽ ra mỗi người nên biết giữ im lặng như cái bài đóng góp ý kiến của Gia làng lại kéo tôi vào nên tôi mới nói. Còn bảo lợi dụng code chút thôi, tôi chẳng hiểu gì cả, cái diễn đàn này thiếu gì anh IT, hay là cố tình kéo tôi vào để mọi người biết đến rồi nghe mấy cái bài của bác phán bác tôi. Hazzz nói thật với bác, em hay có ác cảm với tư tưởng việc riêng ảnh hưởng việc chung. Xin lỗi các bác và bác huyndai vì chuyện này nhé.

Cụ minhhaick có sự hiểu lầm ở đây. Code cụ Già Làng OH đang sử dụng là mod <you/> của Vbb. Khi sử dụng code này, người đọc là thành viên sẽ hiện tên của thành viên đó. Người sử dụng là khách viếng thăm sẽ hiển thị là khách. Chứ không ai lôi ai vào đây cả.! :)

duygara

Tài xế O-H

A Đàm ơi thực hiện cuộc cải tổ đi ! Cá nhân em đặc biệt tán thành và ủng hộ suy nghĩ của A huyndai , cách làm của Già làng và cụ ice-hut .=d>=d>=d>

svdongluc

Tài xế O-H

Đọc lướt qua 6 trang mà các cụ đã góp ý, đưa ra hướng đi cho diễn đàn em thấy các cụ vừa có tâm và có tầm. Cái gì cũng vậy theo quy luật phát triển. Muốn phát triển thì cần có 1 cuộc cải tổ, 1 cuộc cách mạng. Đúc rút bài học có ích. Diễn đàn ta cũng được 5 năm rồi. Đây không phải thòi gian dài nhưng đã góp phần rất lớn cho các thành viên tham gia. Em thấy trên diễn đàn mình có các mod rất tâm huyết và luôn muốn tìm ra hướng phát triển cho diễn đàn như cụ khoadongluc, cụ hyundai..vv. Còn về vấn đề cải tổ diễn đàn như các cụ nêu ra ở trên em thấy các sáng kiến cũng khá hay và có thể áp dụng vào diễn đàn. Cũng như số đông thành viên em cũng đang là một sinh viên thôi. Vấn đề tìm tài liệu trao đổi trên diễn đàn là khá lớn.
Chúng ta dùng tin nhắn sms thì em OK. Là sinh viên chúng ta có thể nhin uống 1 ly cafe thôi cũng chẳng sao. Nhưng vấn đề ở đây các bác nên phân ra từng lớp để có hướng quản lý. khuyến khích và khen thưởng hợp lý. Đa số ở đây ai cũng trải qua đời sinh viên nên các tài liệu phục vụ cho công việc học tập là rất cần thiết như làm đồ án, bài tập lớn, báo cáo. Vì vậy theo em các tài liệu có liên quan đến công việc học tập thì chúng ta có thể chia sẽ hoặc đặt điểm ở mức hợp lý đối với sinh viên. Còn ai muốn tìm hiểu thêm thì cố gắng đóng góp cho diễn đàn đều được ghi nhận.
Uu đãi là thế nên sinh viên cần phải tuân thủ theo quy định của diễn đàn và có thể góp ý xây dựng diễn đàn để O-H ngày càng phát triển. Trên quan điểm của sinh viên em góp một số ý mong các bác chỉ giáo thêm..... Cuối cùng em chân thành cám ơn Cụ hyundai đã đư ra một topic ý nghĩa và có tính dân chủ thế này.Thân cám ơn bác.:22::22::22:

thaianh

Tài xế O-H

Cảm ơn cụ HUYNHĐAI đã đưa ra lời kêu gọi rất đúng thời điểm ,ngôi nhà O-H của chúng ta đã dến lúc phải thanh lọc ,
Tôi đã đọc tất các bái đóng góp rất tâm huyết của các cụ và rất đồng lòng hưởng ứng .
và mong ban QTR sớm đưa ra quyết định .

Phongtrinhxuan

Tài xế O-H

Trong diễn đàn này theo tôi thì thế này bác ạ

1. Phí kích hoạt thì ai cũng phải có (theo quý/năm)
2. Những tài liệu mà nội dung không kiểm định, hoặc kiểm định không cao (như đồ án, luận văn.....)thì vẫn giữ bằng điểm mà diễn đàn đang sử dụng (sinh viên chỉ cần cái này) như vậy sẽ giúp một số lượng đối tượng là sinh viên muốn thể hiện trình độ hiểu biết để viết bài, và quan trọng là nếu sinh viên viết hay thì có thể có thêm thu nhập, nâng cao các kỹ năng phát triển sau này
3. Tài liệu chuẩn của hãng, bài trả lời kỹ thuật hay... (nội dung không còn gì mà nói) thì muon down phải trả phí qua mss (giả sử ...đồng/tài liệu)
Cái này thì quá rẽ so với thu nhập của mấy anh giảng viên, thợ sửa chữa. Cả năm chắc chỉ đóng góp một ngày công chứ mấy

Còn sinh viên không phải không có tiền đâu, một buối sinh nhật của các ngài đó bằng đóng phí mấy năm nhưng thôi vì là thế hệ trẻ cần được chăm sóc và nuôi dưỡng và có được ưu ái hơn
Các bác xem thế được không ạ. Em chuyên bên đường lối mà (xin bác Đàm làm chân cố vấn bao lâu mà chưa được)

vucuong

Tài xế O-H

Viết đi rồi lại phải viết lại : kính thưa cụ huyndai và toàn thể các cụ.
Chắc bài viết kêu gọi đòng góp ý kiến, các cụ trong ban điều hành cũng nhận được nhiều ý kiến đóng góp rồi phải ko? Vậy cho em hỏi các cụ, khi nào mới bắt đầu triển khai sửa chữa vậy ? Hay chỉ đưa ra rồi các cụ góp ý rồi để đấy vậy? Đã đưa ra là phải thực hiện, và nên cải tổ dần dần cũng được. Em thiết nghĩ các bác nên sửa các vấn đề sau :
1. Thông báo các thành viên kích hoạt tài khoản SMS, vì em nghĩ thông báo này cũng có được một thời gian rồi, nếu anh là thành viên tích cự hay tham gia thì chắc chắn sẽ đọc thông báo, vậy nên admin làm thêm dịch vụ kích hoạt SMS để xác minh tài khoản còn tồn tại hay không ? Trong vòng 5 ngày kể từ ngày kích hoạt SMS nếu thành viên nào không xác minh coi như tài khoản rác và có thể xóa.
2. Tổ chức lại giao diện trang chủ ? Em không biết các gian hàng thuê đặt VIP thì mỗi tháng trả bao nhiêu, nhưng nếu với diễn đàn của mình, muốn thu tiền quảng cáo cũng không phải là khó, các bác có thể sử dụng dịch vụ google ad để đặt quảng cáo, nên dành ra 2 vị trí để đặt, mỗi anh em thành viên khi truy cập diễn đàn, hãy click vào quảng cáo, nếu thành viên của diễn đàn hoạt động thực sự chỉ cần 10k thành viên , mỗi người click 1 lần đã có được 3tr/ngày và 1 tháng có 90tr ( con số này có thể ( +/-). Vậy các bác tính xem nếu kết hợp thuê gian hàng và đặt quảng cáo google ad thì có lợi hơn rất nhiều, và có chi phí để hoạt động diễn đàn tốt hơn.
3. Phân chia các tiểu ban cần dựa vào vào các modun có sẵn và dễ dàng kết hợp với các tiểu ban khi thay đổi, làm như vậy để tránh tình trạng khó sử dụng cho các thành viên. Không nên đạp hết đi và làm lại từ đầu, nên có tính kế thừa để sử dụng hết data có sẵn.
4. Áp dụng quy chế commet bài viết, comment phải có độ dài tối thiểu, và rõ ràng câu chữ, tiếng Việt có dấu, không comment kiểu hình thức. Bài viết bổ ích có lời cảm ơn và nêu lý do ?
5. Tuyển dụng đội Mod, Smod mới theo quy trình từ các tiểu ban đi lên, chọn đội Mod, Smod đáp ứng được yêu cầu của ban quản trị và xây dựng diễn đàn đi đúng hướng.
Trước mắt, em thây những việc này là hết sức quan trọng và nên triển khai nhanh chóng, còn nếu các cụ cứ để đấy, đưa ra ý kiến rồi không biết khi nào cải tổ thì có lẽ không nên đưa ra bàn bạc làm gì? Việc nào nên làm trước, làm sau phải có định hướng rõ ràng, và từng bước xây dựng, chứ đừng có đạp đổ hết rồi xây lại từ đầu. Em nghĩ nên cải tổ như vậy thì chắc chắn và hiệu quả hơn. Mong các bác sớm triển khai. Cảm ơn cả nhà O-H.

em thấy y kiến này hay quá đặc biệt là y kiến thứ 2
'' Tổ chức lại giao diện trang chủ ? Em không biết các gian hàng thuê đặt VIP thì mỗi tháng trả bao nhiêu, nhưng nếu với diễn đàn của mình, muốn thu tiền quảng cáo cũng không phải là khó, các bác có thể sử dụng dịch vụ google ad để đặt quảng cáo, nên dành ra 2 vị trí để đặt, mỗi anh em thành viên khi truy cập diễn đàn, hãy click vào quảng cáo, nếu thành viên của diễn đàn hoạt động thực sự chỉ cần 10k thành viên , mỗi người click 1 lần đã có được 3tr/ngày và 1 tháng có 90tr ( con số này có thể ( +/-). Vậy các bác tính xem nếu kết hợp thuê gian hàng và đặt quảng cáo google ad thì có lợi hơn rất nhiều, và có chi phí để hoạt động diễn đàn tốt hơn.''

em thấy nhiều web bây giờ phát triển dự trên doanh thu quảng cáo nhiều chứ.Mình là web kỹ thuật oto hàng đầu chắc không ít doanh nghiệp muốn quảng cáo sản phẩm trên web mình vì thế mình hay làm thương mại đi kiếm kính phí trả thuê sever hàng tháng nếu có nhiều hơn thì trả công amin + amin hay khích lệ thành viên xuất sắc bằng thẻ cào SMS chẳng hạn. Kính mong các bác thử suy nghĩ xem.:D

minhnamelec

Tài xế O-H

Kính thưa ban quản trị Diễn Đàn , Kính thưa toàn thể anh em O-H !

Có lẽ mọi thứ đều cần phải tuân theo quy luật vận động của nó ! Diễn đàn cũng vậy! Khi đạt đến một cực đại nhất định lẽ dĩ nhiên sẽ phải trở lại với điểm cực tiểu ! Hiện nay chúng ta đều tự hào khi xuyên suốt 5 năm hình thành và phát triển chúng ta đã có tiếng nói thực sự ! Tiếng nói trong sân chơi của những người làm kỹ thuật. Song có lẽ vì con số 5 tròn trĩnh , cùng với hơn 200 ngàn thành viên đã làm cho nhiều người bị xô bồ hơn với những thông tin hỗn tạp , đa chiều !

Cụ Khoadongluc đã dữ lửa cho suốt những năm qua ! Bản thân tôi đánh giá cao về năng lực cũng như sự nhiệt huyết của cụ . Nhưng có lẽ đến thời điểm hiện tại nên hay không chúng ta cần làm 1 cuộc "cách mạng" để tạo nên một diễn đàn chuyên nghiệp hơn ? Trong thời gian qua Bản thân tôi có dạo quanh rất nhiều bài viết của anh em và quả thực Tôi khá buồn vì chất lượng bài viết đang có chiều hướng đi xuống ! Bản thân quản trị viên trong chuyên mục còn có những đánh giá kiểu rất ném đá " Em lót dép ngồi hóng các cụ" thì thử hỏi làm sao chất lượng bài viết không lao dốc được ? Thông qua tình hình diễn đàn cũng là hàng tấn mồ hôi của nhiều anh em tâm huyết góp lại , tôi thiết nghĩ chúng ta nên và rất nên để ngồi với nhau cùng làm một cuộc cải tổ . Cần phải có sự đấu tranh để tìm lấy sự phát triển !

Từ tâm của một người đã theo sát diễn đàn trong nhiều năm qua tôi xin đưa ra một số giải pháp và thông qua những giải pháp này mong anh em mở rộng và đưa ra những chính kiến từ chính bản thân mình để chúng ta có 1 sân chơi thực sự . Một sân chơi mà trong đó chỉ dành cho người hiểu và cố gắng xây dựng nó !

1. Nên xóa bỏ quyền kích hoạt của hơn 200.000 thành viên

- Lý do :
+ Diễn đàn hiện nay lớn về lượng thành viên nhưng số đông này chưa hẳn là thuộc vào lực lượng tham gia vào diễn đàn 1 cách chân chính ! Vậy chúng ta cần kích hoạt lại để kiểm chứng lại điều này với nội dung bản khai đầy đủ:
Nick name : ....................
Tên : ..............................
Hiên là ........................( Ghi rõ sinh viên , giảng viên, kỹ thuật viên, người sử dụng hoặc ...)
Đang theo nghề : .................( oto , xe máy hay máy công trình ? hay công việc khác)
Hiện đang sống tại : ..............................(Ghi rõ tỉnh thành nơi công tác
Số điện thoại : ...........................(Nếu tiện)
+ Khi kích hoạt lại ngoài bản khai trên cần phải tiến hành cho thi sát hạch lái xe ngay trên O-H với nội dung câu hỏi liên quan đến nội quy , quy chế của diễn đàn! (Tránh trường hợp giả điên viết bậy mất công đi dọn rác mệt )
+ Diễn đàn đang đi xuống vì quá nhiều thành viên vô ý thức

2. Nên sửa lại toàn bộ cơ chế tính điểm nếu cần thiết cho về 0 hết để làm lại từ đầu !

- Lý do :
+ Nếu một ai đó quan tâm quá nặng về điểm và vào diễn đàn chỉ với mục đích kiếm điểm thì sẽ dẫn đến đua nhau xả rác
+ Điểm là biểu tượng tinh thần và nguyên tắc đúng của nó thì Làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu . Ai thực sự có những câu hỏi , những bài viết chất lượng thì lẽ dĩ nhiên điểm số sẽ cao và Họ có thể sử dụng điểm đó theo ý họ . Muốn bán , muốn cho có thể tùy .
+ Diễn đàn đang đi xuống vì nhiều bài viết nhảm nhí nhằm mục đích kiếm điểm

3. Nên bỏ phiếu công khai tín nhiệm lại toàn bộ Admin , Smod , Mod không có bất kể ai mang nick màu lạ mà không có lý do . Nếu ai đủ khả năng lãnh đạo diễn đàn trong một thời gian nào đó có thể tự ứng cử!

- Lý do :
+ Diễn đàn thực sự cần những người lãnh đạo có trí tuệ , trách nhiệm , không phải cần những thành phần hư danh chỉ đăng ký làm mod xong để đó !
+ Khi công khai bình bầu thì lẽ dĩ nhiên số đông sẽ hiểu rõ về người mình thực sự tin tưởng ! giải quyết được những cái nick màu đỏ , màu xanh không còn hoạt động trên diễn đàn nữa . Việc bình bầu này nên lamg từ người sáng lạp viên cho đến những mod bình thường !
+ Nếu ai cảm thấy mình có năng lực thực sự , có cái tâm muốn cho diễn đàn phát triển thật mạnh và là sân chơi đúng nghĩa hãy mạnh giạn góp sức 1 cách có trách nhiệm vào để cải tổ diễn đàn dù chỉ là 1 tuần hay 1 tháng !

4. Nên Thành lập tưng tiểu ban rõ ràng ví dụ Tiểu ban xe máy , Tiểu Ban ô tô , Tiểu Ban Máy Công trình , Tiểu Ban Sinh viên , Tiểu ban ....

- Lý Do :
+ Từ trước đến nay diễn đàn lớn nhưng chưa mạnh bởi 1 lý do đơn giản là giống 1 nồi cháo lòng !vì sao tôi nói vậy ? Diễn đàn là 1 tổ chức song tổ chức đó không có quyền quyết với thành viên vì bản chất thật của tổ chức này không liên quan đến vận mệnh và tài chính của bản thân từng thành viên
+ Việc thành lập từng tiểu ban nhỏ sẽ giải quyết được những việc sau :
Một là : Khi cần hô hào tham gia phong trào sẽ có người đứng đầu của từng tiều ban , khi một thành viên mới tham gia họ sẽ biết mình thuộc nhóm nào .
Hai là : Trong từng tiểu ban sẽ có những người tâm huyết để thường trực Ban đó có đủ quyền quyết để loại bỏ sự tín nhiệm đối với 1 cá nhân quản trị hay những thành viên đi ngược lại chính sách diễn đàn !
Ba là : giảm tải công việc cho Ban điều hành ! Khi Tiểu ban hoạt động sẽ có tính hiệu quả riêng của nó !

5. Nên xem xét lại mục rao vặt và gian hàng

- Lý do :
+ Diễn đàn vốn xuất phát từ chính những con người làm kỹ thuật . Lẽ dĩ nhiên phải lấy cái chất kỹ thuật làm trọng , những người rao vặt mua bán chỉ đến 1 lần rồi thôi hoặc đăng bài hết sức vô trách nhiệm nhằm thỏa mãn cho lợi ích trước mắt của bản thân họ mà không quan tâm đến chất lượng thực sự của diễn đàn !
+ Gian hàng cần phải là thành viên tích cực của O-H hoặc bỏ tiền ra để chịu trách nhiệm tốt hơn về gian hàng . Là mod sẽ không nên tham gia gian hàng (nhằm đảm bảo tính minh bạch) và dù có bỏ tiền ra thì cũng không được đi ngược lại quyền lợi của anh em !

6. Nên có ban hỗ trợ thành viên mới bằng yahoo , điện thoại , skype hoặc Email

- Lý do :
+ Thành viên mới vào không thể tránh khỏi sự bỡ ngỡ nên rất cần sự hướng dẫn để không phải dọn rác và dùng phương pháp loại trừ về sau

7. Nên có Chính sách hỗ trợ tốt nhất cho thành viên tích cực

- Lý do :
+ Thành Viên tích cực là những người đang hàng ngày xây dựng diễn đàn họ cần phải có chính sách động viên có thể là điểm , tài liệu , phần mềm , acc của hãng , và nhiều thứ khác !

Lời kết !

Thưa những người anh em !

Việc suy thoái sau một thời điểm đỉnh cao là không thể tránh khỏi , Nhưng mọi thời điểm đều có những người đáp ứng đủ nhu cầu phát triển tại thời điểm đó . Tôi thiết nghĩ chúng ta là những người anh em tốt , những người anh em có chung 1 niềm đam mê về kỹ thuật bước chân lên môi trường ảo này trước hết là học hỏi và đóng góp trách nhiệm với cộng đồng sau đó chính là cái tình vốn có của người làm kỹ thuật . Chỉ cần mỗi người bỏ ra 1 đơn vị thời gian nhỏ thôi cũng đủ để làm cho diễn đàn biến thành một mái nhà kỹ thuật ấm cúng mà trong đó có tôi , có bạn và có những người anh em !

Nếu người anh em thực sự muốn xây dựng một diễn đàn phát triển xin hãy bỏ ra 5 phút để đọc + 10 phút để suy nghĩ + 20 phút để viết ra đây cho anh em tham khảo ! 35 phút để có một diễn đàn kỹ thuật ô tô , xe máy , máy công trình tốt hơn !

Gửi cụ Khoadongluc :
Cụ hãy chủ trì cho tất cả những vấn đề vướng mắc của anh em và giải quyết dứt điểm từng ý nhỏ nhé !

Trân trọng

Hyundai

Kính Gửi Ban quản Tri và các thành viên OH!
tôi là một thành viên mới có lẽ tôi không hiểu nhiều và đóng góp nhiều như các bác HyunDai ,khoaDongLuc ..v.v..nhưng tôi đã vào diễn đàn và đã đọc được những chia sẽ tâm huyết của các bác ..thật sự mà nói đất nước, xã hội , con người ..có phát triễn được hay không là ở sự chia sẽ đó ( GÓP SỨC CHO NHAU CHO MỘT ÍT ) những điều các bác làm là những gì chúng tôi luôn tôn vinh và hảnh diện bản sắc dân tộc ,con người VN , tôi huy vọng các bác luôn giữ vững tâm huyết đó (dù ai nói ngã nói nghiên , lòng ta vẫn vững như kiền 3 chân ) chúc các cụ luôn mạnh khỏe ,tràn đầy nghị lực để phát triễn cộng đồng ngày một lớn mạnh hơn....
Thân ái..

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Đây là 1 cộng đồng,không phải là 1 cá nhân. Nên cần sự đóng góp ý kiến của cả 1 tập thể nhằm xây.dựng diễn đàn lớn mạnh và phát triển. Nên k có khái niệm nói ngả nói nghiêng cụ ạ. Ở đây là cùng nhau đóng góp, cùng nhau phát triển, không riêng cá nhân nào cả.

hyundai

Tài xế O-H

Xin trân trọng cảm ơn tất cả anh em đã bỏ thời gian và công sức để xây dựng ý kiến và đóng góp giúp diễn đàn phát triển . Thớt này sẽ tạm thời đóng lại và chúng ta sẽ theo dõi thông tin cải tổ từng bước tại đây nhé !

http://www.oto-hui.com/diendan/f2/t...i-toan-bo-dien-dan-cua-cu-hyundai-195650.html

chxm

Tài xế O-H

Tôi chân thành cảm ơn người sáng lập diễn đàn HUI . nhiều năm lặn nội tự học, tìm kiếm chau rồi. gặp HUI thực sự thành công chí tuệ cộng đồng người việt. phải nói là chất lượng tốt ( nhiều thành viên nước ngoài tham gia ). BQT thực sự năng lực DĐ có thành tựu như vậy. tôi hoàn toàn ngạc nhiên khi cộng đồng HUI nhiệt tình xây dựng đóng góp. do vậy mỗi thành viên chúng ta thực sự kiếm tìm kinh nghiệm của anh em chia xẻ ( nhiều năm tích cóp vo tròn = hạt đậu, để rồi cho gà nó xơi ) không lên viết những bài kém tính chất nghề , hay bài không cần thiết. giảm bớt thông tin thừa. tôi muốn mỗi người chúng ta lập topic có giá trị thực . bản thân tôi khi đọc những đóng góp thật hay LUÔN ỦNG HỘ xin cụ HUYNDAI cho viết bài út át nhé ! ! !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên