Lịch trình chia sẻ các buổi kỹ năng cho sinh viên

Nguyễn Thanh Đàm
Bình luận: 32Lượt xem: 14,401

phamthehien

Tài xế O-H
Tuần
Thân chào các bạn sinh viên trên OTO-HUI,

Như thông báo về việc OTO-HUI sẽ tiến hành các buổi chia sẻ & giao lưu trực tuyến tại diễn đàn . Sau đây tôi sẽ xây dựng chuỗi Video mà tôi (Nguyễn Thanh Đàm) sẽ chia trực tuyến tại diễn đàn chúng ta dành các bạn sinh viên chuyên ngành ô tô xoay quanh các chủ đề định hướng nghề nghiệp tương lai, giúp gia tăng nhận thức, làm chủ tư duy, nắm bắt các giá trị cốt lõi của ngành nghề để trong tương lai sẽ trở thành những nhân sự phù hợp với hoàn cảnh thực tế ở các doanh nghiệp vừa và nhỏ hiện nay.

Nôi dung chương trinh dự kiến sẽ là :

1. Nhận thức về ngành công nghệ ô tô hiện tại và tương lai (45 Phút)
2. Học ngành ô tô ra trường làm gì? Ở đâu? và như thế nào? (45 Phút)
3. Làm thế nào để học tốt những môn học trên ghế nhà trường?
4. Những kỹ năng sống còn cần trang bị cho sinh viên ô tô (90 Phút - 2 buổi)
- Kỹ năng phục vụ chuyên môn
- Kỹ năng ngoài chuyên môn (Mềm)
5. Vượt qua vòng phỏng vấn của các nhà tuyển dụng (45 Phút)

Với 5 chương trình chia sẻ này dự kiến sẽ kéo dài trong 6 buổi vào thứ 6 mỗi tuần và liên tục. Trong tuần này chúng ta sẽ triển khai số thứ 1 "Nhận thức về ngành công nghệ ô tô hiện tại và tương lai" (45 Phút). Tôi sẽ mở thớt này ra để mọi người đặt câu hỏi xoay quanh nội dung và tôi sẽ trả lời vào Đêm Thứ 6 (28/04)

Đằng sau chương trinh này BQT sẽ mời các chuyên gia chia sẽ các chương trinh cho những anh em kỹ thuật viên, thợ thuyền
Tiếp đến là anh em Gargage , chủ doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ

Trân trọng thông báo
BQT
này có lịch chia sẻ chưa ak

chojkyzay

Tài xế O-H
Tuyệt vời bác ơi! sinh viên bọn e rất cần những chương trình như vậy. Sinh năm 92 mà giờ mới học năm nhất à bác. Không biết có cơ hội nào cho mình nữa không.

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
người ta nói rồi , giỏi đi làm, dốt đi dạy :)) , em đùa tí thôi, nhưng em vẫn nghĩ nên hỏi những người từng trải , có nhiều kinh nghiệm khi đi làm thực tế, vì nhà trường dạy sinh viên theo hướng nghiên cứu nhiều hơn , nhưng thực tế là chỉ có 1 số ít theo hướng nghiên cứu , còn sinh viên ra trường chỉ sử dụng 1 ít kiến thức trong trường đại học (nguyên lý 80/20) . Đã thế công nghệ tiến bộ từng ngày, nhưng chương trình thì không cập nhật . Và với Thầy cô thì môn nào cũng cần thiết và quan trọng, với bạn bè thì chưa có kinh nghiệm làm việc , hỏi gì từ các bạn ấy bây giờ ? :D
Theo mình là bạn đang hiểu chữa rõ thế nào là căn bản.
Nhà trường dạy các bạn: Nguyên lý động cơ đốt trong - Không có môn học này bạn có biết về máy không, hoạt động thế nào không, tư duy sửa chữa thế nào?...
Các định nghĩa trong nhà trường mà bạn được học giúp bạn có một cái nhìn tổng quan về: ô tô nó như thế nào? nhìn nó ra làm sao? cấu tạo của nó thế nào? Các bộ phận đó hoạt động thế nào. Tại sao lại phải có nó?... Không học bạn có biết visai, trục khuỷu,... Không học chi tiết máy có biết bánh răng thế nào không...
Thực tế giúp chúng ta tổng hợp lại các kiến thức văng vẳng đâu đó trong đầu chúng ta hoặc chúng ta đã đọc ở cuốn sách nào. TT giúp chúng ta có kinh nghiệm, (Trong lý thuyết thì thế này, thực thế lại thế này- Tuy nhiên không có LT thì không có cái nhìn mà chẩn đoán).
Còn nói về ô bây giờ được hỗ trợ nhiều hệ thống thông tin điện tử. Nhà trường không phải không dạy (KT điện, điện tử, ô tô thông minh - Tuy nhiên chỉ dừng ở nguyên lý chung. Nhưng nó mang lại cho bạn cách nhìn nhận đánh giá, không vậy mà bạn sử dụng được các thiết bị chẩn đoán?).
Trân trọng!

ninhyeuh

Tài xế O-H
Theo mình là bạn đang hiểu chữa rõ thế nào là căn bản.
Nhà trường dạy các bạn: Nguyên lý động cơ đốt trong - Không có môn học này bạn có biết về máy không, hoạt động thế nào không, tư duy sửa chữa thế nào?...
Các định nghĩa trong nhà trường mà bạn được học giúp bạn có một cái nhìn tổng quan về: ô tô nó như thế nào? nhìn nó ra làm sao? cấu tạo của nó thế nào? Các bộ phận đó hoạt động thế nào. Tại sao lại phải có nó?... Không học bạn có biết visai, trục khuỷu,... Không học chi tiết máy có biết bánh răng thế nào không...
Thực tế giúp chúng ta tổng hợp lại các kiến thức văng vẳng đâu đó trong đầu chúng ta hoặc chúng ta đã đọc ở cuốn sách nào. TT giúp chúng ta có kinh nghiệm, (Trong lý thuyết thì thế này, thực thế lại thế này- Tuy nhiên không có LT thì không có cái nhìn mà chẩn đoán).
Còn nói về ô bây giờ được hỗ trợ nhiều hệ thống thông tin điện tử. Nhà trường không phải không dạy (KT điện, điện tử, ô tô thông minh - Tuy nhiên chỉ dừng ở nguyên lý chung. Nhưng nó mang lại cho bạn cách nhìn nhận đánh giá, không vậy mà bạn sử dụng được các thiết bị chẩn đoán?).
Trân trọng!
cảm ơn bác đã góp ý , nhưng điểm mấu chốt là bác có thực sự hiểu em đang nói gì không ? Em chưa từng nói không học các môn trong trường đại học, chưa từng nói các môn nền tảng quan trọng như thế nào ??? Đúng là học cơ bản là quan trọng , nhưng phân chia cấp độ thì vẫn có những môn quan trọng hơn số còn lại.
Em xin nhấn mạnh lại 1 lần nữa rằng , câu hỏi của em là những gì quan trọng nên đầu tư thời gian , tiền bạc học ngay tại trong trường hay ngoài trường khi đang còn là sinh viên ?

ngoccuongcnd

Tài xế O-H
cảm ơn bác đã góp ý , nhưng điểm mấu chốt là bác có thực sự hiểu em đang nói gì không ? Em chưa từng nói không học các môn trong trường đại học, chưa từng nói các môn nền tảng quan trọng như thế nào ??? Đúng là học cơ bản là quan trọng , nhưng phân chia cấp độ thì vẫn có những môn quan trọng hơn số còn lại.
Em xin nhấn mạnh lại 1 lần nữa rằng , câu hỏi của em là những gì quan trọng nên đầu tư thời gian , tiền bạc học ngay tại trong trường hay ngoài trường khi đang còn là sinh viên ?
Xin trích lại :"còn sinh viên ra trường chỉ sử dụng 1 ít kiến thức trong trường đại học (nguyên lý 80/20) . Đã thế công nghệ tiến bộ từng ngày, nhưng chương trình thì không cập nhật ."

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên