Muốn giảm 12V xuống 9V ta sử dụng đi ốt ôn áp bao nhiêu Vôn

M
Bình luận: 61Lượt xem: 60,452

viva3272

Tài xế O-H
Ðề: Muốn giảm 12V xuống 9V ta sử dụng đi ốt ôn áp bao nhiêu Vôn

Dạ là em mua đi ốt 3V về câu vào nguồn 12V để ra được 9V mà nó không ra nổi...em đo thấy hơn 10...
Chứ không là là nguồn ra là 3V bác ạ... em cám ơn bác nhiều nhé

12v>zenner 3.3v =9v (khoa SCR ) CHUC THANH CONG!

canhbuom96

Tài xế O-H

Chân đó chỉ là chân tín hiệu dòng thấp nên không cần phải dùng đến 7809 đâu bác.
Dùng 2 con trở mắc cầu phân áp như thế này là bác muốn có bao nhiêu volt cũng được :D

nhưng không ổn định bằng ổn áp đâu cụ ạ

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Người nhỏ làm việc nhỏ, tùy theo sức của mình thôi. E tính phải đi học lớp điện tử các cụ ạ. Qua đọc sách thì trình độ về điện tử của e giờ chỉ loanh quanh mấy con rơle, và đi-ốt chỉnh lưu thế là hết vị...Học ,học nữa.,..hộc máu!

hotface

Tài xế O-H

Hoan nghênh cụ có phương án này, tuổi thọ cao, chứ ra chợ mua đi ốt 3v về đấu đi nhanh tèo quá.
Cụ cho em hỏi thêm: chân mát đấu ở sườn xe hay là mát sau ổ khóa điện ợ?
Thank cụ​
Còn này chỉ có 3 chân, nối quá đơn giản. Hơn nữa, trong đó đã có ổn áp, tụ điện đầy đủ nên điện áp rất ổn.
Còn muốn tự đấu thì phải biết cách gắn nối tiếp điện trở, và song song với diot zenner, (chứ không phải: chỉ đơn giản là tháo ra và câu vào một đoạn dây cắt đôi ra thôi) mới tạo thành điện áp chuẩn.

Tự đấu có thể tham khảo hình dưới:

hornet599

Tài xế O-H
Cái đó không gọi là diod mà gọi là zenner,ra ngoài chợ Nhật Tảo hỏi mua zenner 3V về mà xài,nghe nói 5k/10 cái

Cẩn thận đừng tỏ ra nguy hiểm thế? chính xác nó là Diod Zener vô google với từ khóa "Zener diod" có chức năng là van điện (van 1 chiều như diod), ngoài ra có thêm chức năng ổn áp (voltage regulator) chịu khó đi học thêmn khóa điện tử căn bản đi bro...

vinhforever

Tài xế O-H
Nếu bác lắp zener 3 V vào mà nó vẫn ra 10 V thì hãy lắp nối tiếp thêm 2 hoặc 3 con di ot thường với zener , rồi đo đường ra xem có đủ 9 v yêu cầu chưa ,cái này có thể gia giảm số lượng diot cho phù hợp ,bởi khi dẫn dòng thì điện áp rơi trên 1 con diot khoảng 0.6-0.7 V .Bằng cách này mà tôi đã sử dụng adapter 12v cho bộ phát WIfi 9v đó .

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nói chung, mấy phương pháp này gọi là được, nhưng làm như vậy nó có hiệu suất rất thấp. Nên sử dụng nguồn xung

duonganh11101

Tài xế O-H
Cái này không cần ổn áp nên xài 4diot hoặc cầu phân áp hoặc zener là được.zener mắc nối tiếp ngược nên chỉ ghim áp chứ không phải ổn áp

mcv30

Tài xế O-H
zener làm gì cho phúc tạp .
bạn dùng ic ba chân 7809 dòng max 1A , thực tế chỉ nên lấy 80% , nếu muốn dòng lớn hơn thì mắc song song

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên