nguyên lí hoạt động của hệ thống đánh lửa toyota Fotuner 2009

N
Bình luận: 3Lượt xem: 1,466

NVQ99

Tài xế O-H
em sv mới vào ngành , thầy cho bài tập đọc sơ đồ nêu nguyên lí hđ của hệ thống mà em không biết đọc sao hết. mong các anh giúp đỡ với...... help

phuongnam99

Tài xế O-H
Khi tiến hành khởi động máy làm quay cảm biến trục cam và cảm biến trục khuỷu:

+ Tạo ra tín hiệu đầu vào truyền đến hộp ECM ( G2 và NE+ ) để xác định thời điểm đánh lửa.

+ ECM xử lý và gửi tín hiệu đánh lửa IGT ( IGT1,… IGT4 ) đến các cuộn đánh lửa tương ứng.

+ Quá trình tăng trưởng dòng sơ cấp trong cuộn đánh lửa:

- Tín hiệu IGT1 từ ECM đến chân IGT1 kích transistor hoạt động, dòng điện đi từ ắc-quy ==> +B ==> cuộn sơ cấp của bobine ==> GND ==> mass.

+ Sau khi tăng trưởng dòng sơ cấp ECM sẽ ngắt tín hiệu IGT đến cuộn đánh lửa. Do cuộn sơ cấp bị ngắt đột ngột làm cho cuộn thứ cấp sinh ra một điện áp cao truyền đến Bugi sinh ra tia lửa điện.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
em sv mới vào ngành , thầy cho bài tập đọc sơ đồ nêu nguyên lí hđ của hệ thống mà em không biết đọc sao hết. mong các anh giúp đỡ với...... help

View attachment 106046
Theo cách học đúng thì bác phải học nguyên lý hoạt động của hệ thống, rồi nguyên lý của từng chi tiết trong hệ thống, rồi mới đến sơ đồ điện. Bác đang học ngược, cho nên sẽ thành học vẹt

NVQ99

Tài xế O-H
Khi tiến hành khởi động máy làm quay cảm biến trục cam và cảm biến trục khuỷu:

+ Tạo ra tín hiệu đầu vào truyền đến hộp ECM ( G2 và NE+ ) để xác định thời điểm đánh lửa.

+ ECM xử lý và gửi tín hiệu đánh lửa IGT ( IGT1,… IGT4 ) đến các cuộn đánh lửa tương ứng.

+ Quá trình tăng trưởng dòng sơ cấp trong cuộn đánh lửa:

- Tín hiệu IGT1 từ ECM đến chân IGT1 kích transistor hoạt động, dòng điện đi từ ắc-quy ==> +B ==> cuộn sơ cấp của bobine ==> GND ==> mass.

+ Sau khi tăng trưởng dòng sơ cấp ECM sẽ ngắt tín hiệu IGT đến cuộn đánh lửa. Do cuộn sơ cấp bị ngắt đột ngột làm cho cuộn thứ cấp sinh ra một điện áp cao truyền đến Bugi sinh ra tia lửa điện.
cảm ơn bạn nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên