Nhặt được quyển sách, tặng luôn

Cai banh xe
Bình luận: 58Lượt xem: 6,593

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chắc ý bác là:
Sẽ có ngày Việt Nam sẽ có người viết sách tiếng Việt cho tụi Tây nó tìm đọc và dịch như mình bây giờ nhỉ???
" Ta mơ thấy em... ở nơi kia xa lắm
Một Hà Nội ngây ngất nắng
Một Hà Nội run run heo may
Dạ khúc đêm nay
Một mình em,
Một mình ta
Tiếng lá rơi...
vô tình bên khung cửa
Em bơ vơ,
Ta thẫn thờ mong nhớ
Một giọt sương rơi
Như giọt nước mắt buồn "
Còn buồn dài mới đến cái ngày ấy

thaoden

Tài xế O-H
Có, bác ạ, nhưng không phải là sách về ô tô
Vậy, bác nghĩ người Việt có khả năng viết về ô tô ko? Tôi tin chúng ta ko muốn làm hơn là ko thể.
Trừ những quyển sách thời cũ của những năm 2000 và trứoc nữa, tôi chưa tìm thấy những quyển sách nói về ô tô hiện đại như phun xăng cao áp gdi, trợ lực điện, liên lạc can/bus/ lin ... hình như chubgs ta chỉ dịch lại các bài viết quảng cáo hơn là taid liệu để nghiên cứu hoặc sửa chữa.
Mà cả sách cũ, ngày nay cũng chả mấy nhà sách mặn mà với nó.
Chán.

Cai banh xe

Vậy, bác nghĩ người Việt có khả năng viết về ô tô ko? Tôi tin chúng ta ko muốn làm hơn là ko thể.
Trừ những quyển sách thời cũ của những năm 2000 và trứoc nữa, tôi chưa tìm thấy những quyển sách nói về ô tô hiện đại như phun xăng cao áp gdi, trợ lực điện, liên lạc can/bus/ lin ... hình như chubgs ta chỉ dịch lại các bài viết quảng cáo hơn là taid liệu để nghiên cứu hoặc sửa chữa.
Mà cả sách cũ, ngày nay cũng chả mấy nhà sách mặn mà với nó.
Chán.
Trong tương lai gần thì tôi không tin vì chả thấy có cơ sở gì để tin cả, bác ạ. Chúng ta mắc phải cả 2 vấn đề: không muốn làm và cũng không thể làm. Các sách chúng ta viết đều lấy lại từ sách Tây, thực ra là biên soạn lại mà thôi. Chúng ta không có những nghiên cứu khoa học về ô tô.
Anh em mình đều đã từng đọc những giáo trình đại học, trong đó đều gặp những phương trình, công thức..rất là phức tạp, nhưng đều chỉ là thừa nhận chứ không chứng minh hay biện luận về chúng. Chúng ta không hiểu chúng mọc từ đâu ra
Đơn cử về cái pittong của động cơ, về cái đỉnh của nó, mọi người đều đọc và biết đỉnh phẳng thì hay thế này, dở thế kia; đỉnh lồi thì giở thế kia, hay thế nọ; đỉnh lõm thế hay thế kia, dở thế ấy; xoáy lốc thì dở thế này hay thế đó...và lúc chém gió cũng xoen xoét, ào ào. Thế nhưng, nếu hỏi là lồi lên bao nhiêu, lồi chỗ nào; lỗ xoáy to bé thế nào thì chả có ông nào nói được, kể cả giáo viên...
Vậy đấy, bao giờ..

thaoden

Tài xế O-H
Trong tương lai gần thì tôi không tin vì chả thấy có cơ sở gì để tin cả, bác ạ. Chúng ta mắc phải cả 2 vấn đề: không muốn làm và cũng không thể làm. Các sách chúng ta viết đều lấy lại từ sách Tây, thực ra là biên soạn lại mà thôi. Chúng ta không có những nghiên cứu khoa học về ô tô.
Anh em mình đều đã từng đọc những giáo trình đại học, trong đó đều gặp những phương trình, công thức..rất là phức tạp, nhưng đều chỉ là thừa nhận chứ không chứng minh hay biện luận về chúng. Chúng ta không hiểu chúng mọc từ đâu ra
Đơn cử về cái pittong của động cơ, về cái đỉnh của nó, mọi người đều đọc và biết đỉnh phẳng thì hay thế này, dở thế kia; đỉnh lồi thì giở thế kia, hay thế nọ; đỉnh lõm thế hay thế kia, dở thế ấy; xoáy lốc thì dở thế này hay thế đó...và lúc chém gió cũng xoen xoét, ào ào. Thế nhưng, nếu hỏi là lồi lên bao nhiêu, lồi chỗ nào; lỗ xoáy to bé thế nào thì chả có ông nào nói được, kể cả giáo viên...
Vậy đấy, bao giờ..
Chính xác, và chúng ta cũng chả thèm tìm hiểu những cái mới để có thể giải thích cho sinh viên. Sinh viên ra trường như cái thời xe chạy chế hòa khí.
Trách sv ko tìm tòi nhưng các thầy cubgx tìm tòi đâu.

Cai banh xe

Chính xác, và chúng ta cũng chả thèm tìm hiểu những cái mới để có thể giải thích cho sinh viên. Sinh viên ra trường như cái thời xe chạy chế hòa khí.
Trách sv ko tìm tòi nhưng các thầy cubgx tìm tòi đâu.
Các thày còn phải lo cái ghế chớ, nên cứ giảng đúng quy trình thôi, còn đâu thì kệ học viên

subinnamkha

Tài xế O-H
Tôi có cuốn này và tôi đang dịch, bản thảo nó đây @dinhhoisv

dinhhoioh

Tài xế O-H
Sách của cụ có fìle PDF ko vậy. Nếu có thể mong cụ share cho tôi với. Tôi khá khoái món tiếng anh chuyên ngành.mail tôi :dinhhoangcoecco@gmail.com.
nếu bác tìm trên đây cũng có,, bác vào phần đối thoại gửi mail cho em, chứ mail cảu bác sai. Lần sau bác không để lại mail trên bài viết nha.

dinhhoioh

Tài xế O-H

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên