phần mềm CAD 3D nào dùng phổ biến nhất hiện nay tại các công ty oto ở việt nam

H
Bình luận: 13Lượt xem: 5,528

huyha2

Tài xế O-H
CAD 2D thì có lẽ autocad là nhất rồi, nhưng còn 3D thì sao?

phần CAD 2D thì em tạm ổn, giờ em chuyển sang học 1 phần mềm 3D nhưng ko biết lựa chọn phần mềm nào. qua tìm hiểu thì em thấy CATIA vẫn là pro nhất, nhưng pro ko hẳn là dùng phổ biến do bản quyền của nó có giá rất đắt (em nghe thầy nói hơn 1 tỷ cho 1 bản) nên các công ty nhỏ ko dám dùng vì công ty ko thể dùng bản crack dc... có bác nào đi làm ở các công oto như: trường hải, honda, toyota, hyundai... các bác cho em hỏi phần mềm CAD 3D nào dùng phổ biến nhất hiện nay trong nghành oto ở việt nam. thanks các bác.

hainguyenf5

Tài xế O-H
nếu bạn trưa học qua 1 phần mềm nào về 3d thì có thể chọn solidworks or Inventor vì 2 phần mềm này khá dễ học, tài liệu lại nhiều( bên thegioicadcam.com có nhiều video học nó lắm) sau khi thành thạo phần mềm này có thể học thêm Pro/e or NX hay Catia....
chúc bạn học tốt

huyha2

Tài xế O-H
vấn đề là phần mềm nào mà các công ty hay dùng ấy, em học qua tý inventor rồi, phần mềm này cũng hơi cùi bắp :-?

hainguyenf5

Tài xế O-H
Bạn lên dùng solidworks và Proe( creo) hiện tai mình đang dùng cả 2 phần mềm này có 1 kho tài liệu về 2 cái này nhưng không up lên được vì quá lớn( 20gb)

huyha2

Tài xế O-H
bạn huyha2 tìm hiểu kỹ về inventor chưa vậy mà phát biểu thế, mỗi cái có một cái hay riêng chứ.

:105: mới biết sơ sơ nhưng các lệnh của nó hơi khó dùng so với phần mềm khác, tiêu biểu là khi dùng bánh xe trên chột để zoom thì nó lại ngược với các phần mềm khác như autocad, catia...

thohaui

Tài xế O-H
Nếu bác chủ pic là dân ô tô thì bạn chỉ cần nắm vững auto cad là ngon rồi, nhưng Cad phải nắm vững thật sự đó nhé. Còn phần 3D thì bạn chỉ cần nắm sơ sơ thôi cũng đủ rồi sau này ra ngoài cũng ko cần dùng nhiều đâu chủ yếu ae ta làm đồ án vẽ lại mô tả cho sinh động thôi mà.
Mình cũng có tham gia 1 nhóm vẽ cơ khí ở trường mình dù là dân ô tô, mình học Solid, Catia cũng tạm nhận là khá, Cad cũng được. Định sau này có thể làm thêm về thiết kế nhưng qua trao đổi với các bạn khoa cơ khí thấy các bạn bảo đi làm rồi mới biết áp lực ghê ghớm khách hàng cho thông số, yêu cầu sếp gọi lên bảo 30ph sau có bản vẽ :2:. Nản luôn . Đấy là còn nhiều bản vẽ các bạn ấy vẽ nhanh thôi rồi đề thi tay ngề Asean mà vẽ có 7ph trong khi mình vẽ mất 30ph, 1 ông trên diễn đàn trường mình bảo vẽ mất gần 2h. Nản luôn:2: thôi trở về đúng chuyên ngành của mình vậy:9:
Do đó bạn chỉ cần nắm vững auto cad và 1 phần mềm 3D là ổn có thể là Solidworks, Inventor,.... Những phần mềm này mạnh về thiết kế khối song học nâng cao lên thì phần bề mặt cũng hay ko kém các phần mềm khác đâu. Nếu ko thì học Catia mạnh về làm việc với bề mặt. Học vẽ thì cần vẽ nhiều và suy nghĩ 1 chút mới quen tay và có nhiều kiểu vẽ hay được
Chúc bạn học ve tốt nhé!!!

huyha2

Tài xế O-H
Nếu bác chủ pic là dân ô tô thì bạn chỉ cần nắm vững auto cad là ngon rồi, nhưng Cad phải nắm vững thật sự đó nhé. Còn phần 3D thì bạn chỉ cần nắm sơ sơ thôi cũng đủ rồi sau này ra ngoài cũng ko cần dùng nhiều đâu chủ yếu ae ta làm đồ án vẽ lại mô tả cho sinh động thôi mà.
Mình cũng có tham gia 1 nhóm vẽ cơ khí ở trường mình dù là dân ô tô, mình học Solid, Catia cũng tạm nhận là khá, Cad cũng được. Định sau này có thể làm thêm về thiết kế nhưng qua trao đổi với các bạn khoa cơ khí thấy các bạn bảo đi làm rồi mới biết áp lực ghê ghớm khách hàng cho thông số, yêu cầu sếp gọi lên bảo 30ph sau có bản vẽ :2:. Nản luôn . Đấy là còn nhiều bản vẽ các bạn ấy vẽ nhanh thôi rồi đề thi tay ngề Asean mà vẽ có 7ph trong khi mình vẽ mất 30ph, 1 ông trên diễn đàn trường mình bảo vẽ mất gần 2h. Nản luôn:2: thôi trở về đúng chuyên ngành của mình vậy:9:
Do đó bạn chỉ cần nắm vững auto cad và 1 phần mềm 3D là ổn có thể là Solidworks, Inventor,.... Những phần mềm này mạnh về thiết kế khối song học nâng cao lên thì phần bề mặt cũng hay ko kém các phần mềm khác đâu. Nếu ko thì học Catia mạnh về làm việc với bề mặt. Học vẽ thì cần vẽ nhiều và suy nghĩ 1 chút mới quen tay và có nhiều kiểu vẽ hay được
Chúc bạn học ve tốt nhé!!!

autocad thì em vẽ được nhưng chậm, nghe bác nói vậy cũng hốt quá...

havany71

Tài xế O-H
Việc lựa chọn để học một chương trình 3d để học là cần thiết với dân mình hiện nay. Theo mình được biết thì Thiết kế 3d với SOlidWorks là nhanh và dễ học. SW có rất
nhiều bộ công cụ(với menu là Part) như: Sketh (2d), Featua(3d), Mold tool (khuôn- Cái này chưa hoành tráng lắm), Suface (mặt- mình kết cái này, nếu ProE mà có những lệnh tương tự để khi làm khuôn thì đỡ cực), cuver (Đường cong)... ngoài ra nó còn có thêm nhiều công cụ nữa như COSMOS, Amition, Edit file nhập... nếu rành mấy cái này thì thú vị lắm. SW là phần mềm window thực sự, có dao diện tương tác dễ tư duy khi vẽ. Tuy nhiên em này chỉ vẽ chơi cần SolidCam hoặc anh Cam khác để gia công nên hơi nản.
Được biết CATIA và PROE đang hot ở việt nam hiện nay, đa số đều dùng hai anh này Đổ chương trình CNC ào ào. Nhiều cty không quan trọng bản quyền thì cài đủ thứ ai xài gì thì xài nhưng mà cty có tinh thần thì chỉ dùng 1 loại và họ có cân nhắc khi chọn loại nào.
Nói nhiều rồi.
chốt là: PHải thật chắc về vẽ kỹ thuật cũng như Autocad 2D( anh này thì ưu việt về 2d quá rùi). Sau đó cứ học một anh 3D lấy căn bản bởi Mấy anh 3D cứ na ná nhau nên biết anh này thì gặp anh khác cũng vậy mà cày thôi. Để mà lẫy lừng cũng như xem khả năng của mình tới đâu hoặc khám phá những
" Advance comman" hoành tráng thì hãy thử ProE5.0 nhé, rất hay đấy dặc biệt là làm khuôn và gia công khuôn...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên