So sánh xe tải Hino và Isuzu - loại nào giá tốt chạy ngon

D
Bình luận: 59Lượt xem: 12,121

dinhhgp

Tài xế O-H
Các hãng xe Nhật nổi tiếng về độ bền bỉ và khả năng tiết kiệm nhiên liệu. Bài viết này sẽ tập trung so sánh xe tải Hino và Isuzu – 2 hãng xe tải Nhật khá có tên tuổi tại thị trường Việt Nam.

Khi chọn mua một chiếc xe tải, thương hiệu là yếu tố nên được cân nhắc bởi các dòng xe đến từ những hãng lớn thường vận hành ổn định và có chế độ hậu mãi, bảo hành tốt hơn so với những dòng xe kém phổ biến trên thị trường.

Ngoài thương hiệu Huyndai đã quá quen thuộc với khách hàng chọn mua xe tải, Hino và Isuzu cũng là những dòng xe có tên tuổi, được đánh giá là tương đối bền bỉ, hoạt động hiệu quả. Tuy nhiên, để chọn được một chiếc xe tải phù hợp với nhu cầu vận chuyển, người tiêu dùng và doanh nghiệp còn phải tham khảo thêm các yếu tố khác như chi phí mua xe ban đầu, chi phí bảo trì, thông số kỹ thuật liệu có đáp ứng được mục đích vận chuyển…

Hino hay Isuzu?

Đánh giá xe tải Hino – Xe tải isuzu
Bài viết này xin được tập trung so sánh các dòng xe tải Hino và xe tải Isuzu. Các ý kiến, nhận định được tổng hợp từ một số diễn đàn, các trang web mua bán xe uy tín và từ những người đã, đang sử dụng xe Hino, Isuzu.

Chi phí ban đầu

Xe tải Hino là thuộc phân khúc giá cao so với Isuzu. Hino được biết đến là thương hiệu xe tải của Toyota – hãng xe Nhật đã quá nổi tiếng bởi độ bền và khả năng “giữ giá”. So với Hino, Isuzu có mức giá cạnh tranh hơn nhưng nhìn chung cả hai dòng xe tải này đều chưa phải là sự lựa chọn tốt nhất nếu bạn đang muốn tiết kiệm tối đa chi phí đầu tư ban đầu.

Hino có mức giá cao hơn so với mặt bằng chung các dòng xe tải khác tại Việt Nam

Khả năng vận hành và độ bền

Xe tải Hino nổi tiếng bởi độ “trâu bò”, có khả năng chở hàng vượt tải trọng, đi đường đèo dốc… Tuy nhiên, trước tình hình siết chặt kiểm soát xe vượt tải trọng như hiện nay, việc đầu tư mua xe Hino nhưng chở đúng tải trọng là khá tốn kém trong khi có nhiều sự lựa chọn kinh tế hơn như Huyndai của Hàn Quốc hoặc các dòng xe nội địa như Thaco của Trường Hải. Dĩ nhiên, với giá tiền chênh lệch, máy móc của Hino được đánh giá là ổn định, bền bỉ, ít hỏng vặt. Xe có sức kéo khoẻ và chạy khá êm kể cả trên những cung đường xấu.

So với Hino, Isuzu cũng được đánh giá cao bởi khả năng vận hành rất tốt, Các chi tiết nhỏ khác của xe Isuzu được gia công khá tỉ mỉ so với xe tải Hino.

Xe tải Isuzu trông khá “mạnh mẽ” với thiết kế hiện đại

Tiết kiệm nhiên liệu

Mức tiêu tốn nhiên liệu của Hino và Isuzu cũng tương đương các dòng xe được đánh giá là tiết kiệm nhiên liệu trên thị trường hiện nay như Huyndai, Bright Automotive…

Phụ tùng thay thế

Nếu chiếc Hino của bạn gặp trục trặc, có thể xe sẽ phải “đắp chiếu” một thời gian khá lâu bởi phụ tùng thay thế phải nhập từ nước ngoài. Giá phụ tùng Hino cũng khá đắt đỏ, thậm chí còn đắt gấp đôi, gấp rưỡi linh kiện thay thế tương tự ở các dòng xe khác. Về điểm này, xe tải isuzu có ưu thế hơn hẳn bởi linh kiện thay thế có sẵn tại Việt Nam tuy nhiên mức giá cũng không hẳn là quá cạnh tranh.

Phụ tùng xe tải Hino phải nhập từ nước ngoài

Các dòng xe tiêu biểu

Tuy nhiên ở phân khúc xe tải hạng lớn (15 tấn trở lên), Hino được nhiều tài xế tin tưởng bởi độ bền, khả năng kéo, máy móc khoẻ và ổn định để chạy đường trường liên tục dù giá thành có thể nhỉnh hơn so với Isuzu. Cần phải nói thêm là hiện nay xe tải Hino không có các dòng xe tải mini chạy trong thành phố như Huyndai H100 hay Porter 1.25 tấn.

Trong khi đó, lợi thế của Isuzu nằm ở các dòng xe tải hạng trung như dòng N, dòng F series.

>> Xem ngay tất cả các dòng xe tải isuzu chính hãng này

Kết

Tóm lại, xe tải isuzu sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo nếu bạn đang tìm mua một chiếc xe có thể vận hành ổn định, chạy đường đèo dốc và chở hàng vượt tải trọng thường xuyên dù giá cả hơi cao so với mặt bằng chung. Xe tải Hino tuy ở cùng phân khúc nhưng kém cạnh tranh hơn hẳn so với Huyndai bởi sự thiếu ổn định, hay hỏng vặt, đồ thay thế đắt đỏ.

Hãng xe tải nào tốt nhất?
Nếu cả Hino và Isuzu đều không phải là sự lựa chọn lý tưởng ở phân khúc xe tải mini chạy trong nội thành của bạn.

Nguồn: so sánh xe tải hino và isuzu

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cụ Bánh có kinh nghiệm về xe có cao kiến gì không ạ? Em cũng đang muốn so sánh ưu nhược của hai loại này nếu sử dụng thùng lạnh mà chưa có biết nhiều lắm
Cái này thì tôi chưa từng trải bác ạ. Nếu có nhu cầu thật thì bác cứ đăng bài, rồi sàng lọc thông tin là được. Cần thiết thì bác hãy đến tham khảo qua cánh lái xe, chủ xe càng nhiều càng tốt, đừng quá tin vào mấy ông bán hàng. Nhưng quan trọng nhất là không dùng xe Khựa, kể cả Khựa trá hình

Cai banh xe

Bác lúc nào cũng thâm sâu thật :D
Bình thường thôi. Vì bác dùng xe đông lạnh thì 1 là hoa tươi, bia, hoặc hải sản...nói chung là loại hàng khá đắt, và bị khống chế về thời gian. Hơn nữa, loại này thường không bị quá tải, nhưng không thể chuyển tải được. Vì vậy, nếu chuyên chở đường dài mà hỏng xe thì ngồi mà khóc. Cho nên yếu tố tin cậy là quan trọng nhất, hơn là khỏe hay rẻ

tai_xe_xe_tai

Tài xế O-H
chào các bác tui chỉ đóng góp 1 số ý kiến nhỏ! có gì ko đúng các bác chỉ giáo!
- Tiền nào của đó!
- Hino và isuzu, mitsubisi Fuso đều tốt vấn đề là phải xe chính hãng của các thương hiệu này, không phải là xe liên doanh! nếu đã là chính hãng 100% thì hơn thua nhau ở mục đích sử dụng của mỗi người và tập quán sử dụng mà thôi. đi đường trường ga điện tốt, đi đường đèo dốc ga cơ nhỉnh hơn! dùng ga cơ quen chạy ga điện không thích và ngược lại...
- - > tóm lại chính hãng nhật bản thì ngon, mình sử dụng cái nào phù hợp với mình thì mua xài thôi...

Cai banh xe

chào các bác tui chỉ đóng góp 1 số ý kiến nhỏ! có gì ko đúng các bác chỉ giáo!
- Tiền nào của đó!
- Hino và isuzu, mitsubisi Fuso đều tốt vấn đề là phải xe chính hãng của các thương hiệu này, không phải là xe liên doanh! nếu đã là chính hãng 100% thì hơn thua nhau ở mục đích sử dụng của mỗi người và tập quán sử dụng mà thôi. đi đường trường ga điện tốt, đi đường đèo dốc ga cơ nhỉnh hơn! dùng ga cơ quen chạy ga điện không thích và ngược lại...
- - > tóm lại chính hãng nhật bản thì ngon, mình sử dụng cái nào phù hợp với mình thì mua xài thôi...
Sao mà ga cơ lại nhỉnh hơn khi đi dốc hả bác (tất nhiên trên cùng 1 động cơ, chỉ khác nhau cơ- điện)

petertran

Tài xế O-H
Kia thaco dùng chán lắm hay hỏng
Bác nói khá chuẩn , mình thấy mấy con kia k165 nâng tải hiện tại chạy máy móc nhanh kêu lăm ko êm ái như con xe thằng e mình chạy 3 năm rồi mà chưa có vấn đề gì. Mà nhất là dòng thaco hyundai thì lại chất lượng càng kém nó chỉ dc mỗi cái là mua dc tải trọng thôi xe chở nặng nghe ọp ẹp lắm

hyundaitrago

Tài xế O-H
nói về hino và isuzu thì theo mình 2 dòng nay thik hợp chạy đường trường thôi.. vì nó sài cầu đuổi... mình đã tường cầm lái hino ra đường trường đạp rất xướng nhưng khi đi đường đèo dốc thì có vẻ hơi đuối hơn hyun đai... đây là cảm nhận của mình.. các bác chỉ bảo thêm ạ..

ManhDV

Tài xế O-H
Cụ Bánh có kinh nghiệm về xe có cao kiến gì không ạ? Em cũng đang muốn so sánh ưu nhược của hai loại này nếu sử dụng thùng lạnh mà chưa có biết nhiều lắm
Bác cần tìm hiểu về dòng xe đông lạnh bên em chuyên về dòng Hyundai : 01666717503

Cai banh xe

nói về hino và isuzu thì theo mình 2 dòng nay thik hợp chạy đường trường thôi.. vì nó sài cầu đuổi... mình đã tường cầm lái hino ra đường trường đạp rất xướng nhưng khi đi đường đèo dốc thì có vẻ hơi đuối hơn hyun đai... đây là cảm nhận của mình.. các bác chỉ bảo thêm ạ..
Bác có thể chỉ giúp, thế nào là "cầu đuổi", ngoài ra thì có loại nào khác ạ?

hyundaitrago

Tài xế O-H
Bác có thể chỉ giúp, thế nào là "cầu đuổi", ngoài ra thì có loại nào khác ạ?
chào bác... cái từ cầu đuổi.. là từ địa phươn tụi thợ e hay goi,,, cầu đuổi là cầu phụ ở sau cùng đấy ạ... nó hk dc nhận lực từ các đăng.. mà chỉ đi theo cầu dc truyền lực thôi... nên gọi là cầu đuổi.. từ khoa học ngta gọi là cầu phụ đấy bác..( hino và isuzu vẫn có dòng sử dụng dạng cầu 6x4 bình thường) nếu e có nói sai mong các bác chỉ bảo thêm ạ)

Cai banh xe

chào bác... cái từ cầu đuổi.. là từ địa phươn tụi thợ e hay goi,,, cầu đuổi là cầu phụ ở sau cùng đấy ạ... nó hk dc nhận lực từ các đăng.. mà chỉ đi theo cầu dc truyền lực thôi... nên gọi là cầu đuổi.. từ khoa học ngta gọi là cầu phụ đấy bác..( hino và isuzu vẫn có dòng sử dụng dạng cầu 6x4 bình thường) nếu e có nói sai mong các bác chỉ bảo thêm ạ)
Tôi chưa làm xe tải nên không biết bác ạ. Nay muốn biết thì phải hỏi đấy mà

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên