Thông số ắc quy

lieukhai
Bình luận: 12Lượt xem: 1,495

lieukhai

Tài xế O-H
Mặc dù ắc quy được gọi là 12 nhưng thông số thực của ắc quy 12 là 12,6 vôn. Vậy các bác cho em hỏi
1. Nếu sau khi ắc quy được nạp đầy đủ mà đo hoài nạp hoài ắc quy vẫn dưới 12,6 vôn thì ắc quy này là hư hay chết ạ ?
2. Ắc quy không còn duy trì điện áp 12,6 vôn nữa thì nguyên nhân là gì ạ (do sử dụng lâu nên điện áp định mức của ắc quy cũng xuống theo hay sao ạ, v.v...)

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mặc dù ắc quy được gọi là 12 nhưng thông số thực của ắc quy 12 là 12,6 vôn. Vậy các bác cho em hỏi
1. Nếu sau khi ắc quy được nạp đầy đủ mà đo hoài nạp hoài ắc quy vẫn dưới 12,6 vôn thì ắc quy này là hư hay chết ạ ?
2. Ắc quy không còn duy trì điện áp 12,6 vôn nữa thì nguyên nhân là gì ạ (do sử dụng lâu nên điện áp định mức của ắc quy cũng xuống theo hay sao ạ, v.v...)
1/ Hư và chết khác nhau chỗ nào, biểu hiện là gì?
2/ Nhiều nguyên nhân lắm: tỷ trọng dung dịch, chất lượng bản cực, dung lượng còn lại

trongnghia13524

Tài xế O-H
1. Điện áp ắc quy còn sử dụng được là từ 12-12.6v là acquy còn tốt, dưới 12v là yếu hoặc hư
2. Cái gì sử dụng cũng phải hao mòn. Nếu biết cách sử dụng thì sẽ lâu hỏng hơn.

lieukhai

Tài xế O-H
2/ Nhiều nguyên nhân lắm: tỷ trọng dung dịch, chất lượng bản cực, dung lượng còn lại
1. Nếu đo mà ắc quy chỉ còn tròn 12 vôn thì sao hả cụ. Em là em muốn biết chỉ số vôn thế nào mới là hư, là sắp hư, hay chuẩn bị hư, v.v... bác ạ
2. Nói chung là do sử dụng lâu phải ko bác

lieukhai

Tài xế O-H
em đọc được cái này
Điện áp ắc quy và tình trạng nạp:

12.68v . . . . . . . . . . 100%
12.45v . . . . . . . . . . 75%
12.24v . . . . . . . . . . 50%
12.06v . . . . . . . . . . 25%
11.89v . . . . . . . . . . 0%

lieukhai

Tài xế O-H
1. Điện áp ắc quy còn sử dụng được là từ 12-12.6v là acquy còn tốt, dưới 12v là yếu hoặc hư
2. Cái gì sử dụng cũng phải hao mòn. Nếu biết cách sử dụng thì sẽ lâu hỏng hơn.
em đọc được cái này trên mạng nè bác, bác xem thử thế nào ạ

Cai banh xe

1. Nếu đo mà ắc quy chỉ còn tròn 12 vôn thì sao hả cụ. Em là em muốn biết chỉ số vôn thế nào mới là hư, là sắp hư, hay chuẩn bị hư, v.v... bác ạ
2. Nói chung là do sử dụng lâu phải ko bác
1/ Đó là biểu hiện của việc sắp hết điện (dung lượng còn lại). Thường là nạp lại
2/ Vâng, đúng rồi

Cai banh xe

em đọc được cái này trên mạng nè bác, bác xem thử thế nào ạ

Cũng đúng mà bác

Cai banh xe

em hỏi ngớ ngẩn xíu được không?
1. Tại sao điện áp lại tăng lên khi ắc quy được nạp đầy ạ
2. Và tại sao ắc quy lại mất điện áp khi mình vẫn chưa cấp tải ạ
1. Bể nước nhà bác đầy thì áp lực nước có mạnh hơn lúc vơi không?
2. Mất điện áp vì vẫn có dòng điện mà bác, mặc dù không mắc ra tải

Hungdangtd

Tài xế O-H
2. Ắc quy không còn duy trì điện áp 12,6 vôn nữa thì nguyên nhân là gì ạ (do sử dụng lhiều

Hungdangtd

Tài xế O-H
Tronga
Trong ắc quy nó có nhiều ngăn, mỗi một ngăn điện áp là 2.12vol. mà bình 12vol là trong đó có 6 ngăn. 6*2.12= 12.7vol.(ắc quy còn tốt). còn sạt hoài mà đo điện áp dưới mức10.5 (10.5/6=1.75)là ắc quy đã bị hỏng là do các điện cực lâu ngày bị ăn mòn nê khi ta nạp điện mà phản ứng hoá học trong ắc quy xảy ra chậm hoặc không xảy ra nên ta nạp mà điện không vào.

lieukhai

Tài xế O-H
Tronga
Trong ắc quy nó có nhiều ngăn, mỗi một ngăn điện áp là 2.12vol. mà bình 12vol là trong đó có 6 ngăn. 6*2.12= 12.7vol.(ắc quy còn tốt). còn sạt hoài mà đo điện áp dưới mức10.5 (10.5/6=1.75)là ắc quy đã bị hỏng là do các điện cực lâu ngày bị ăn mòn nê khi ta nạp điện mà phản ứng hoá học trong ắc quy xảy ra chậm hoặc không xảy ra nên ta nạp mà điện không vào.
bác có công thức hóa học ko bác

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên