Về máy phát có chổi than và không có chổi than

Johnhuan
Bình luận: 14Lượt xem: 5,489

Johnhuan

Tài xế O-H
Chào các bác. Hiện tại e đang nghiên cứu về các dòng máy phát, củ đề các dòng xe
Một số dòng máy phát e được biết là có chổi than, nhưng cũng có dòng không có chổi than như Hino 2013
Vậy bác nào có thể giải thích hoặc có tài liệu liên quan đến vấn đề này xin tư vấn cho em vớiF1

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác. Hiện tại e đang nghiên cứu về các dòng máy phát, củ đề các dòng xe
Một số dòng máy phát e được biết là có chổi than, nhưng cũng có dòng không có chổi than như Hino 2013
Vậy bác nào có thể giải thích hoặc có tài liệu liên quan đến vấn đề này xin tư vấn cho em vớiF1
Giải thích điều gì nhỉ?

Johnhuan

Tài xế O-H
E cần một số so sánh giữa hai dòng này: Về điều kiện áp dụng ( dòng xe), ưu nhược điểm, cơ chế hoạt động. Mong các bác tư vấn cho

Cai banh xe

Nguyên lý hoạt động của cơ bản của máy phát điện có chổi than thì em cũng gọi là tạm biết bác ạ. Nhưng đến dòng không có chổi than thì em vẫn chưa tìm hiểu được
Nó giống hệt nhau, bác ạ. Cơ mà, mới có biết tạm thì khó nói lắm. Bác biết đến đâu?

Johnhuan

Tài xế O-H
Theo e được biết thì chổi than máy phát điện có tác dụng cho dòng điện đi qua roto để sinh ra từ trường, Vậy giờ không dùng chổi than nữa thì IC đó dùng gì để cho dòng điện đi qua

OtoHuuKim

Tài xế O-H
ưu điểm của không chổi than là ít tốn công bảo dưỡng thay thế chổi than, nhược điiểm là công suất không cao, ưu của có chổi than là công suất cao, gọn nhẹ, nhược là tốn công bảo dưỡng thay thế chổi than

Cai banh xe

Theo e được biết thì chổi than máy phát điện có tác dụng cho dòng điện đi qua roto để sinh ra từ trường, Vậy giờ không dùng chổi than nữa thì IC đó dùng gì để cho dòng điện đi qua
Lúc đó, cuộn kích từ không còn là rô to nữa, nên không cần chổi than để tiếp điện. Nó bắt dây chặt vào cuộn kích luôn

dacsang

Tài xế O-H
Theo mình biết thì roto có 2 cuộn dây riêng biệt 1 là cảm ứng từ sinh ra dòng điện công xuất nhỏ hơn để nuôi cuộn kích từ chính đồng trục vs roto ở trên stato có gắn nam châm vĩnh cửu để cùng vs cuộn roto phụ sinh dòng điện vs tần số cao hơn để nuôi cuộn roto chính theo mình biết là như vậy ý kiến của mình có thể giúp dc bạn phần nào

Taimoi

Tài xế O-H
Loại ko chổi than cuận dây kích từcó loại kèm nan châm vĩnh cửu và ko có nam châm về nguyên lý nó cũng như máy phát có chổi than ưu điểm của máy này tuổi thọ cao ko phải lo chuyện cổ đồng với chổi tuy nhiên về công suất thì lại bị hạn chế hơn so với loại có chổi than

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên