Cách kiểm tra motor ga máy đào?

lovemachine
Bình luận: 98Lượt xem: 42,854

tramytien

Tài xế O-H
Cụ ơi cho mình hỏi. Với xe Kobe thì khi mình bật chìa khóa lên và rút rắc ra đo điện áp của 02 cặp A-A và B-B là bao nhiêu vôn vậy(Lúc này motor ga đứng yên nên xung điện cấp xuống là cố định phải không bác). xin cảm ơn

hung950

Tài xế O-H
motơ ga của mỗi hãng lại có nguyên lí khác nhau .có hãng dùng step moto .có hãng lại dùng DC moto .quá trình hoạt được lập trình trong hộp CPU của máy .

Xamxide

Tài xế O-H
Bác diabay oi..giúp em với

Anh diabay chỉ giúp em với.hôm nay vô tình con máy đào nhà em bị đứt giây ga em tháo bung hộp ga tự động giờ lăp vào chẳng chạy được nữa.a có kinh nghiệm chỉ hộ em với..em xin cảm ơn anh nhiều.
Hộp ga tự động nó ở chỗ nào trên máy vậy cụ.chỉ e vơi

Xamxide

Tài xế O-H
em đọc bài viết của cụ em ngộ nhận ra nhiều điều lắm .. em muốn hỏi thêm cụ một tý ạ . về cái mô tơ ga cua komatsu ấy hay bị giật là sao ạ khi ga ở mức MAX ..còn dưới mức MAX 2 nấc là không giật ạ
Ga giật giật là do cục ga của cụ sắp die.Sửa chữa hoặc thay thế.

Thuocdoc113456

Tài xế O-H
pc 200-6k moto ga quay không thì trơn chu,em đo 2 cặp dây thì hộp cấp 24v ,còn 3 dây biến trở thì một 2 dây 4,9v dây còn lại là âm .con này bật chìa khoá lên nó quay trượt Răng một lúc thì đứng yên các cụ chỉ bảo em với

ngocsonckdlhy

Tài xế O-H
các cụ dúp em với . chả là em lcos làm một em hitachi zx 350-1. em thay bộ ga điện mới làm được vài hôm em đổ bệnh như sau: làm mặt bằng cả ngày không vấn đề gì nhưng ra chỗ nào dốc nghiêng vui thì em ý làm tốt không thì ga điện cứ chập chờn vòng tua đang từ 2100v/p xuống 1100-1500-1800v/p cứ liên tục như vậy. nhưng tắt máy đi khởi động lại thì lại làm bình thường. được một lúc lại vậy. em đã thử thay senser ga mới cũng ko được taplo không báo lỗi gì cả. đã 2 tháng chôi qua máy vẫn vậy các cụ ai biết xin chỉ dáo em với ạ

Son.haidung

Tài xế O-H
các cụ dúp em với . chả là em lcos làm một em hitachi zx 350-1. em thay bộ ga điện mới làm được vài hôm em đổ bệnh như sau: làm mặt bằng cả ngày không vấn đề gì nhưng ra chỗ nào dốc nghiêng vui thì em ý làm tốt không thì ga điện cứ chập chờn vòng tua đang từ 2100v/p xuống 1100-1500-1800v/p cứ liên tục như vậy. nhưng tắt máy đi khởi động lại thì lại làm bình thường. được một lúc lại vậy. em đã thử thay senser ga mới cũng ko được taplo không báo lỗi gì cả. đã 2 tháng chôi qua máy vẫn vậy các cụ ai biết xin chỉ dáo em với ạ
Cái ny cụ phải coi on cảm biến vòng tua rồi

NgoHoangHa

Tài xế O-H
lúc đấy cụ có để ý xem càng Motor ga nó có giật lên xuống hay không ..

HopAUTO

Tài xế O-H
6VDC 6V trên 1 phase ! tải Ampe đứng ! còn bác đo đồng hồ là DC dạng păm xung !PWM nên đỉnh nó phải đạt mức 24V !
- Motor của CAT không xài stepper mà xài DC servo ! có potentionmeter hồi tiep vị trí !
[MERGETIME="1399448558"][/MERGETIME]

6D125 chạy DC actuator không phải là kiễu motor bước ! Nó có hộp ga tính toán tốc độ từ vòng răng bánh đà rồi so sánh với vị trí biến trở ga ! theo PID ! từ đó xuất PWM từ 0-12VDC cho cuộn actuator mở nhiên liệu trong pump cao áp! Kiểu này tháo pickup tắt máy tức thì
- Còn Kobelco,Hitachi xài stepper 2 phase 4 dây : nhưng xài cam tính vị trí trong motor ga ! Nó chí tính vị trí ga theo mức 0-5v từ biến trở ga ,từ đo phát bước xung cho driver stepper trong controller , VD : 600rpm=0v nếu di chuyển tới vi trị núm ga 1000rpm= 3v nó phát 1000xung nhip cho driver stepper đếm tới vị tri đó ,
- Komatsu cũng xài stepper nhưng nó xài biến trờ hồi tiếp vi trí ga so sánh vs núm vặn ga ! Để tính toán vị trí ga
- CAT,huyndai,samsung xài DC servo cũng dùng biến trở hồi tiếp vị trí ga

Giapy.webs.com
cho em hỏi ạ muốn tăng ga giảm ga tư động lấy tín hiệu nào để tính toán tăng giảm ạ

ngocsonckdlhy

Tài xế O-H
lúc đấy cụ có để ý xem càng Motor ga nó có giật lên xuống hay không ..
dạ càng ga có giật bác ạ. đồng hồ vòng tua động cơ vẫn báo bình thường. mấy hôm nay bị nặng rùi nghĩa là tần suất bị nhiều hơn tắt máy đi khởi động lại lúc ga lên được lúc ko , cụ biết chỉ dúp em với

minhtkv

Tài xế O-H
cho em hỏi ạ muốn tăng ga giảm ga tư động lấy tín hiệu nào để tính toán tăng giảm ạ
nó lấy tín hiệu từ công tắc áp suất của từng thao tác, áp suất bơm, nếu áp cao thì nó ga, còn áp nhỏ ga nhỏ VD: giơ cần lên thì ga to, dừng lại 1 tí thì nó tự ga nhỏ . đúng cụ nhỉ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên