Cần trợ giúp hỏa tốc LACETTI 2009 quạt làm mát két nước không chạy

cuong691985
Bình luận: 45Lượt xem: 12,045

hoapro

Tài xế O-H
Bác giật giắc cảm biến nhiệt độ nước ra xe quạt có quay không, nếu quạt quay đồng hồ báo nhiệt độ cao nhất là hỏng cảm biến, nếu không quay đồng hồ báo nhiệt dộ thấp nhất thì bị chập đường dây, còn không quay mà đồng hồ báo nhiệt độ cao nhất thì đứt dây hoặc cầu chì, rờ le
Trước e thay ron quylat xong quên cắm giắc cảm biến,đồng hồ ko lên và quạt ko quay đấy bác ah.

dungcv

Tài xế O-H
mạch của nó đấy. Làm gara mà không cài alldata thì gặp bệnh về điện mà không phải hỏng rơ le cầu chì thì biết mần kiểu gì ?

nhatduy.0181

Tài xế O-H
CHào bác
THeo ý kiến em thì bác
1. bác kiểm tra cái đúp be, dòng này hay bị cái đó
2. Tắt máy lạnh , đap ga tới khi nao quạt quay là ko sao, ko quay điện quat,Quạt quay mà vẫn báo nhiệt là kiêm tra lại nước
3. Tháo cảm biến nhiệt độ ra lấy đồng hồ đo rồi thả vào nước sôi xem điện trở có giảm ko nếu ko giảm thì xác định nó hư rồi
Chúc bác may mắn. Mong bác báo kết quả lại cho a.e biết vs :)

thaoden

Tài xế O-H
không nhầm thì nó phải có 2 cảm biến, nước về hộp 2 dây và nước về đồng hồ 1 dây.
nếu không chắc, bác rút cái cảm biến nước ra, xem đồng hồ trên táp lô có báo không?
Rút con cảm biến nước 2 dây, xem có chạy không, nếu có thì hộp bt và dây nhợ bt; chỉ hư con cảm biến nước thôi.
còn không thì chúc bác may mắn.

kiennb

Tài xế O-H
cụ kiểm tra lại cầu trì xem , xem có điện đến quạt chưa , kiểm tra rơ le , căng lắm thì kiểm tra lại cảm biến nhiệt độ nước

Tu82hn

Tài xế O-H
Con này còn 1 con role điều khiển tốc độ quạt bắt vào khung đầu xe phía dưới gần đèn gầm bên lái bác kiểm tra xem em nó còn sống ko. Nếu có máy tess vào data xem nhiệt độ báo là bao nhiêu độ dòng này nếu mọi thứ bình thường khoảng 96 độ C là quạt chạy. Có nhiều bác ko để ý nắp bình nước phụ hỏng khi máy nóng trào nước ra ngoài mà ko thấy quạt quay ( vì chưa đủ 96c thì quạt chưa quay) thì lại ghĩ là quạt hỏng. Hình con role nó thế này

nguyenhuutruong

Tài xế O-H
cảm biến báo nhiệt độ nước báo tín hiệu về hộp, sau đó hộp sẽ phân tích nhiệt độ trong khoảng (Vd: 95 độ C đến 110 độ C) là đóng quạt tốc độ thấp, lúc này hộp cấp mass cho rờ le quạt thì quạt chạy

hungxoan191

Tài xế O-H
CHào bác
THeo ý kiến em thì bác
1. bác kiểm tra cái đúp be, dòng này hay bị cái đó
2. Tắt máy lạnh , đap ga tới khi nao quạt quay là ko sao, ko quay điện quat,Quạt quay mà vẫn báo nhiệt là kiêm tra lại nước
3. Tháo cảm biến nhiệt độ ra lấy đồng hồ đo rồi thả vào nước sôi xem điện trở có giảm ko nếu ko giảm thì xác định nó hư rồi
Chúc bác may mắn. Mong bác báo kết quả lại cho a.e biết vs :)
cái ĐÚP BE là gì vậy ạ. bác gải thích em hiểu với đc k ạ?

XM131

Tài xế O-H
Xe này có 2 con cảm biến nhiêt độ nước làm mát cụ nhé. 1 con dùng để hiển thị lên đồng hồ trên táp lô, 1 con cảm biến nhiệt đưa vào ECM để khiển bật tắt và tốc độ quạt. Bật AC quạt vẫn chạy (chưa có thông tin là chạy hi hay low speed) nhưng như vậy thì khả năng là mạch relay và quạt và tín hiệu khiển từ ECM còn ok. Do đó khả năng còn lại là do lỗi ở tín hiệu cảm biến nhiệt nước làm mát; có thể là cảm biến suy giảm đặc tính/hỏng, hoặc có thể do điện trở tiếp xúc hay đường dây của cảm biến không tốt. Cụ có thể tham khảo bảng giá trị sau để đo đạc.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên