Đố vui-có thưởng: Komatsu PC 800- 6

buidinhduong
Bình luận: 81Lượt xem: 8,217

buidinhduong

Tài xế O-H
Em thì chưa đực sờ vào con máy nào to như vậy nhưng thấy được thưởng nhiều e cũng liều đoán bừa .Chẳng ;);)nhẽ bơm nước lại có dầu bôi trơn lái máy bịt mất đường hồi nên bị lộn phớt
dạ không ạ, tiếp tục thưa cụ :D
cụ nói vạy cho em đc chém tiếp nhé
lái máy đổ nhầm dầu cầu dầu số vào động cơ/. máy xúc thì lam việc ở chế độ ga chết.toàn trên 1800 rpm mà dầu đăc quá các van an toàn vẫn mở nhưng không ăn thua gì và chỗ nào yếu nhất sẽ bị phá .còn hậu quả em không phải nói các cụ đã biết
dạ vấn đề nhầm lẫn dầu này thì không ạ :D

buidinhduong

Tài xế O-H
lái xe châm thêm nước vào nhớt hả bác? và châm thêm nhớt vào nước hả?
Chơi như thế lái xe lấy đâu tiền ra đền bù hả cụ :eek:
vậy chỉ còn mỗi lý do là đổ nhầm dầu thủy lực vào dầu máy
nhưng thời gian để phá hủy giăng phớt cũng phải mất 1 thơi gian khá lâu đấy
Sau 2 tiếng nữa em đóng topic này sẽ có câu trả lời cho các cụ :D
Thời gian còn lại là 2 tiếng ạ !

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
bẩm cụ , tại lái máy vì lí do nào đấy tháo sinh hàn ra nhưng khi lắp vào quên ko lắp gioăng chặn giữa nước và dầu nên khi chưa nổ máy thì nước rò vào dầu còn khi nổ máy thì dầu được bơm nên có áp đẩy ngược sang dầu

buidinhduong

Tài xế O-H
Đã tới giờ chốt câu trả lời cho pan này. Em xin được đưa ra lỗi của pan này như sau.
- Khi đến giờ bảo dưỡng định kỳ, lái máy không đổ nước "Xanh" hoặc nước "Đỏ"(Dung dịch chống đóng cặn hoặc chống kết tủa). Lâu ngày ở lốc máy cái đoạn dẫn dầu máy từ cuối két sinh hàn chạy ra lọc dầu nó bị "Bong bóng nước xâm thực". (Ngay cái gioăng chặn nước trên cùng) làm thông giữa khoang nước và khoang dẫn dầu máy. (Máy số 5 là hay bị nhất)
- Khi hết ca tắt máy thì "hi hữu" đã xảy ra, xâm thực làm thủng block động cơ. Nước chảy vào ống dẫn dầu, qua két sinh hàn luồn qua khe hở của bơm dầu nhớt và chảy về các te làm nước chảy xuống dầu.
- Khi nhận ca, nổ máy thì áp suất dầu bôi trơn cao hơn áp suất nước làm dầu chạy về két nước.

Em thì còn khá non kinh nghiệm + 2 thầy trò lại " lưu lạc " nhau mất nên việc các câu trả lời của các cụ có thể có ý đúng nhưng em không suy ra được cũng mong các cụ thông cảm. Dù gì cũng...Vui một chút
Xin chúc mừng các cụ sau đây đã nhận được giải khuyến khích của nhà cháu ạ: @congtuxuthanh @thanhquy1988 @phamminhvu89 @bluestar30 @văn chiến_bc06 @BK_AUTO @kekemcoidihochoi @hoangkhoa @hoangdat @bangdung @chxm @hanhthuy1990 @vonhulai @hoangmeo123456 @nhattb @nguyencuong123
@huulylanh
Nhà cháu cũng xin đa tạ @thayboixemvoi đã gợi ý rất nhiều để topic này được vui như vậy !
Sắp tới sẽ có pan dành cho các cụ sinh viên nhé :D

Untitled 2.jpg

Untitled 3.jpg

Untitled 4.jpg

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Đã tới giờ chốt câu trả lời cho pan này. Em xin được đưa ra lỗi của pan này như sau.
- Khi đến giờ bảo dưỡng định kỳ, lái máy không đổ nước "Xanh" hoặc nước "Đỏ"(Dung dịch chống đóng cặn hoặc chống kết tủa). Lâu ngày ở lốc máy cái đoạn dẫn dầu máy từ cuối két sinh hàn chạy ra lọc dầu nó bị "Bong bóng nước xâm thực". (Ngay cái gioăng chặn nước trên cùng) làm thông giữa khoang nước và khoang dẫn dầu máy. (Máy số 5 là hay bị nhất)
- Khi hết ca tắt máy thì "hi hữu" đã xảy ra, xâm thực làm thủng block động cơ. Nước chảy vào ống dẫn dầu, qua két sinh hàn luồn qua khe hở của bơm dầu nhớt và chảy về các te làm nước chảy xuống dầu.
- Khi nhận ca, nổ máy thì áp suất dầu bôi trơn cao hơn áp suất nước làm dầu chạy về két nước.

Em thì còn khá non kinh nghiệm + 2 thầy trò lại " lưu lạc " nhau mất nên việc các câu trả lời của các cụ có thể có ý đúng nhưng em không suy ra được cũng mong các cụ thông cảm. Dù gì cũng...Vui một chút
Xin chúc mừng các cụ sau đây đã nhận được giải khuyến khích của nhà cháu ạ: @congtuxuthanh @thanhquy1988 @phamminhvu89 @bluestar30 @văn chiến_bc06 @BK_AUTO @kekemcoidihochoi @hoangkhoa @hoangdat @bangdung @chxm @hanhthuy1990 @vonhulai @hoangmeo123456 @nhattb @nguyencuong123
@huulylanh
Bên máy công trình có nhiều trò chơi hay nhỉ ? Đúng là thớt nào có tý ''nhớt'' làm phần thưởng thì sôi nổi hẳn lên. Có lẽ bên Ô tÔ cũng nên có nhiều topic như này cho khỏi ấm ức thôi. Chúc mừng các cụ nhé.

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Cái thớt này giống chơi trò ú tim vậy.gạp bác chủ thớt cũng vui tính nữa nên anh em được một phen đau tim. Mong trên 4r có nhiều topic kịch tính như vậy để kích thích anh em hơn nữa. Qua đây cũng cám ơn bác chủ thớt đã đưa ra 1 pan rất hay,cho anh em thêm kiến thức bổ ích.

thayboixemvoi

Bằng lái hạng Dê

@huulylanh
Nhà cháu cũng xin đa tạ @thayboixemvoi đã gợi ý rất nhiều để topic này được vui như vậy !
Sắp tới sẽ có pan dành cho các cụ sinh viên nhé :D

View attachment 22663
View attachment 22664
View attachment 22665
View attachment 22666
Cái pan này rất hữu ích đấy chứ, chắc là chủ thớt không tự tin cho lắm nên mới chuyển nó vào mục thư giãn.
Phí quá!!! (Bói chuyển lại mục thảo luận nhá)

Có một câu đố tiếp theo do Bói
ra đề nhá:
Nếu thân động cơ bị xâm thực ở cái vị trí mà chủ thớt đã chốt hạ ý. Công việc bây giờ là phục hồi cái "Block" để tái sử dụng.

Vậy thì theo các cụ chúng ta sẽ phải làm như thế nào để xử lý "Nó" bây giờ.

Cụ nào có đáp án hay nhất theo "Phương châm: Ngon, bổ, rẻ" Bói
xin tặng 2000 điểm luôn và ngay.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cái pan này rất hữu ích đấy chứ, chắc là chủ thớt không tự tin cho lắm nên mới chuyển nó vào mục thư giãn.
Phí quá!!! (Bói chuyển lại mục thảo luận nhá)

Có một câu đố tiếp theo do Bói ra đề nhá:
Nếu thân động cơ bị xâm thực ở cái vị trí mà chủ thớt đã chốt hạ ý. Công việc bây giờ là phục hồi cái "Block" để tái sử dụng.

Vậy thì theo các cụ chúng ta sẽ phải làm như thế nào để xử lý "Nó" bây giờ.

Cụ nào có đáp án hay nhất theo "Phương châm: Ngon, bổ, rẻ" Bói
xin tặng 2000 điểm luôn và ngay.
em xin mở hàng ạ. về phần động cơ mới tắt máy mới bị nên phần đại tu máy là không cần làm gì. trong trường hợp này chỉ cần khắc phục cái nhớt bị thủng qua nước là được. vì "bổ rẻ" theo em ta làm như sau. đoạn này chỉ dẫn nhớt từ lọc đến két làm mát nên ta có thể dùng ống dầu chạy ngoài tù lọc đến két. phần lóc máy ta tiện cái đồng tiền khóa chặt đường nhớt hai đầu lại là được.

thayboixemvoi

Bằng lái hạng Dê
em xin mở hàng ạ. về phần động cơ mới tắt máy mới bị nên phần đại tu máy là không cần làm gì. trong trường hợp này chỉ cần khắc phục cái nhớt bị thủng qua nước là được. vì "bổ rẻ" theo em ta làm như sau. đoạn này chỉ dẫn nhớt từ lọc đến két làm mát nên ta có thể dùng ống dầu chạy ngoài tù lọc đến két. phần lóc máy ta tiện cái đồng tiền khóa chặt đường nhớt hai đầu lại là được.
Xin tặng cụ 50đ vì đã cải tiến thiếu tính thẩm mỹ.

Ném cái sinh hàn đó đi được không cụ Bói nhỉ...?:D
Tặng cụ 5đ vì cải tiến phản khoa học.
cho xin cai hình cho dễ kiếm điểm của bac PHAT MINH đê cụ chủ thớt!
Đây cụ:

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Xin tặng cụ 50đ vì đã cải tiến thiếu tính thẩm mỹ.

Tặng cụ 5đ vì cải tiến phản khoa học.

Đây cụ:

bác cho cái hình chẳng nhìn thấy cái két sương hàn và lọc nhớt ở chổ nào cả. em làm xe du lịch nhưng ham khuyến mại nên chạy qua công trình kiếm chút mà thông tin ít quá. chắc mai chạy kiếm chiếc giống vậy nghiên cứu kiếm ít điểm cho vui.

Đây nè:

tramytien

Tài xế O-H
Ngoài các nguyên nhân trên không phải thì nước vào dầu chỉ có 01 con đường là vì lợi nhuận riêng nên tài xế bổ sung thêm nước vào dầu thôi, còn dầu vào nước thì do máy bị hao nước nên ông tài xế dùng cái thùng chứa dầu lấy nước châm vô két nên xẩy ra hiện tượng đó.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
cho nhà cháu chém đại 1 phát
nếu ở công trường đang thi công máy đang làm dở dang khắc phục tạm thời thì nhà cháu mua keo 2 thành phần về .vệ sinh cho thật sạch chỗ bị hà xong trộn keo đắp đầy lên đợi khô mài qua rùi rũa cho phẳng lắp vào chạy tạm
còn đem về xưởng tháo bung bét đc lốc máy ra rùi nhà cháu đem đi đắp đồng (hàn đồng) mài cho phẳng chắc cũng dùng đc vài năm

buidinhduong

Tài xế O-H
Thầy cháu xin có câu trả lời cho cụ Bói như sau ạ:
có 3 phương án:
1. Dùng keo 502 trộn với cát dán vào đó để tái tạo lại phần ăn mòn nhưng phương án này không sử dụng được. Vì khi gặp nóng keo 502 sẽ bị bong.
2. Dùng keo 2 thành phần làm sạch bề mặt rồi dán vào. Tái tạo lại chỗ bị xâm thực, phương án này có ưu điểm hơn vì keo 2 thành phần chịu nhiệt.
3. Phương án hàn là cuối cùng. Nhưng sẽ không thực hiện được vì nó sẽ làm thay đổi cơ tính vật liệu gây ra rạn nứt.
Chốt hạ là phương án thứ 2 là " ngon, bổ và rẻ " thưa cụ !

thayboixemvoi

Bằng lái hạng Dê
Bói đang "Vắt chân lên cổ", sẽ trả nhời các cụ sau vậy.
Chú ý 2000đ cũng to ra phết, nếu chỉ nói vài câu mà "Xong" là không có được đâu nhá.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
cho nhà cháu chém đại 1 phát
nếu ở công trường đang thi công máy đang làm dở dang khắc phục tạm thời thì nhà cháu mua keo 2 thành phần về .vệ sinh cho thật sạch chỗ bị hà xong trộn keo đắp đầy lên đợi khô mài qua rùi rũa cho phẳng lắp vào chạy tạm
còn đem về xưởng tháo bung bét đc lốc máy ra rùi nhà cháu đem đi đắp đồng (hàn đồng) mài cho phẳng chắc cũng dùng đc vài năm
nói chung nhà cháu cũng không biết và cũng chủa đc sờ vào con máy này nên cũng không hình dung đc cái chỗ bị xâm thực thế nào nên cũng chỉ đưa ra được 2 hướng giải quyết nhanh gọn như vậy. nếu nhà cháu mà đc xem tận mắt thì cũng đưa ra đc thêm 1 .2 phương án nữa.
cháu cũng chỉ học và làm theo các bậc tiền bối đi trước thui

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên