Lại "CẢI LÙI" bỏ điện..."BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ" của động cơ máy đào KOBELCO SK330-6E.

ThuylucSaigon
Bình luận: 29Lượt xem: 6,172

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Lại "CẢI LÙI" hả ??
Dạ em lại muốn "CẢI LÙI" các Bác ạ !!!
Nhưng lần này không "ĐỤNG CHẠM" đến phần "THỦY LỰC" mà cải lùi cho BỘ ĐIỀU TỐC của động cơ. Chuyển nó từ điều khiển bằng ĐIỆN TỬ bởi hộp ECU về điều khiển bằng CƠ KHÍ như kiểu CỔ ĐIỂN.
Hôm trước đọc thấy bên kia có bài về "BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ"...nó ở đây:
https://www.oto-hui.com/diendan/threads/kobelco-sk350-6-my-hong-bo-dieu-toc-ga.102290/page-2
Thấy hay quá, nhất là đoạn gần cuối, thấy ở "NƯỚC NGOÀI" người ta "CẢI TIẾN - LÊN ĐỜI" cho cái động cơ từ dùng "BỘ ĐIỀU TỐC CƠ" thành ra "BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ".
Nay thấy máy SK330-6E ở ta dùng "BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ" thường hay bị SỰ CỐ:
1/- Hư hỏng do lỗi kỹ thuật.
2/- Hộp điện ECU bị các ẢO THUẬT GIA cho MỌC CÁNH bay đi mất.
Mỗi lần như thế phải kiếm hoặc đặt hàng cái hộp ECU đó hơi mất thời gian.
Ngoài ra còn "SỰ THIỆT HẠI QUY RA THÓC" đơn vị tính cũng cỡ VÀI CHỤC CHAI... hết sức tốn kém!!
Vì vậy xin mở chủ đề này mời các Cụ thảo luận xem:
a)- Có nên hay không nên CẢI LÙI như vậy?? ƯU - NHƯỢC, LỢI - HẠI, ĐƯỢC - MẤT khi ta XUỐNG ĐỜI như thế.
b)- Phải làm những việc gì nếu muốn "XUỐNG ĐỜI - CẢI LÙI" như vậy.
Mời các Cụ cùng xắn tay vào để ta cùng "KÉO LÙI" cái "BỘ ĐIỀU TỐC" (GOVERNOR) ấy xem thế nào.
Kính mời.
Hình minh họa 2 loại điều tốc: 3 hình trên là ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ, 3 hình dưới là ĐIỀU TỐC CƠ.
6D16-T ELECTRONIC GOVERNOR 1.jpg

6D16-T ELECTRONIC GOVERNOR 3.jpg

6D16-T ELECTRONIC GOVERNOR 2.jpg

6D16-T MECHANIC GOVERNOR.jpg
6D16 M-G ENGINE.jpg
6D16 M-G ENGINE 2.jpg

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Thay nguyên con heo cơ của 6d22 vô lun được không cụ
Đề bài đã nói rõ là máy SK330-6E. Vậy thì động cơ của nó phải là MITSUBISHI 6D16 loại có TURBO BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ, tên đầy đủ là 6D16TLE2A hoặc 6D16TLU2D.
Xin gởi kèm theo đây tài liệu của cái động cơ đó đmọi người tham khảo, thuận tiện cho việc thảo luận.
SK330-6E_6D16-TLE2A Engine Manual.pdf - 12.5 Mb

SK330-6 ENG SPEC.png

Thosumi

Tài xế O-H
Cái này em biết chúc ít số là chổ em hay dùng sumi sh-3 dùng điều tốc điện cho động cơ 4bg1t hay bị trục trặc nên đổi qua điều tốc cơ thế mà lại hay tiết kiệm nhiên liệu lắm bác ạ lại còn không phải bị anh điên nặng hành nói chung là ổn.

C5galaxy

Tài xế O-H
OH giờ sao chán vậy trời. Đề tài hay như thế này mà chẳng thấy cụ nào nhào vô chém. Đến khi xe vật thì lại lên cầu cứu.

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Cải lùi thì phải hi sinh ga tự động phải không cụ. Với lại kéo ga bằng sức cơm luôn phải không ạ
Vẫn có thể giữ lại GA TỰ ĐỘNG và vẫn có thể "VẶN" ga được chứ không phải "KÉO" ga nha.
Cái này em biết chúc ít số là chổ em hay dùng sumi sh-3 dùng điều tốc điện cho động cơ 4bg1t hay bị trục trặc nên đổi qua điều tốc cơ thế mà lại hay tiết kiệm nhiên liệu lắm bác ạ lại còn không phải bị anh điên nặng hành nói chung là ổn.
Vụ này mới à !!??
Không bị ĐIÊN NẶNG hành hạ thì đúng rồi...chứ còn "ĐIỀU TỐC CƠTIẾT KIỆM NHIÊN LIỆU hơn ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ thì hơi bị lạ à nha !! Trừ khi là....là...cái BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ trước đó bị hư rồi.

Thosumi

Tài xế O-H
Vẫn có thể giữ lại GA TỰ ĐỘNG và vẫn có thể "VẶN" ga được chứ không phải "KÉO" ga nhá.

Vụ này mới à !!??
Không bị ĐIÊN NẶNG hành hạ thì đúng rồi...chứ còn "ĐIỀU TỐC CƠTIẾT KIỆM NHIÊN LIỆU hơn ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ thì hơi bị lạ à nha !! Trừ khi là....là...cái BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ trước đó bị hư rồi.
Em không rành về lý thuyết nhưng thực tế là vẫn dùng bơm cao áp củ chỉ đổi bộ điều tốc cơ thôi em làm cách đây 4 hay 5 năm rồi em nó vẫn còn dùng tốt.

Chắc tại chổ em hay làm tính giờ nên khi đổi điều tốc cơ chạy ga nhỏ hơn nên ít hao hơn thì phải.

Thuocdoc113456

Tài xế O-H
Vẫn có thể giữ lại GA TỰ ĐỘNG và vẫn có thể "VẶN" ga được chứ không phải "KÉO" ga nhá.

Vụ này mới à !!??
Cụ thuylucsaigon chỉ giáo cho anh em với ạ

Truongvo80

Tài xế O-H
Sẽ phải dùng 1 hộp khác và mua moto ga khác lắp vào chứ nhĩ . nguyên bản thì có nhiều ưu thế hơn thì phải . mỗi tội giá hơi chát nhĩ

LẠC HẬU

Nhân viên
Vẫn có thể giữ lại GA TỰ ĐỘNG và vẫn có thể "VẶN" ga được chứ không phải "KÉO" ga nha.
Sẽ phải dùng 1 hộp khác và mua moto ga khác lắp vào chứ nhĩ . nguyên bản thì có nhiều ưu thế hơn thì phải . mỗi tội giá hơi chát nhĩ
Nói về việc "VẶN GA": đúng là phải có mô tơ ga thì mới "VẶN GA" được.
Nhưng ở bài này, có lẽ chúng ta cần tìm cách xử lý vấn đề với chi phí càng rẻ càng tốt nên có một cách có thể dùng lại HỘP đang có của xe...nhưng "ĐỘ - CHẾ" một bo mạch riêng để điều khiển cái mô tơ ga.
Ngoài ra, mô tơ ga không nhất thiết phải là mô tơ bước (STEPPING MOTOR) như nguyên mẫu của máy đào mà có thể "ĐỘ - CHẾ" bằng mô tơ DC hay cuộn dây điện từ tuyến tính (hay gọi là LINEAR ACTUATOR).
Còn về "GA TỰ ĐỘNG" theo tôi là khó vì phải can thiệp sâu vào trong mạch điện của hộp điện chính (MAIN CONTROLLER hay còn gọi là MECHATRO CONTROLLER C1) để tìm cách lấy tín hiệu từ đó ra rồi lại phải làm cho tín hiệu đó tương thích (phù hợp) với bo mạch điều khiển mô tơ ga mới có thể có GA TỰ ĐỘNG được.
Theo tôi, nếu đã "LÙI" thì "LÙI" hẳn luôn, để điều khiển ga lớn-nhỏ hay trả ga về mức thấp khi không làm việc thì cứ dùng RÔ BỐT TỰ ĐỘNG CHẠY BẰNG CƠM là rẻ nhất.
Một vài hình ảnh thực tế minh họa cho bộ điều khiển cần ga.

ACTUATOR DC.jpg

ACTUATOR GAC 1.jpg

ACTUATOR GAC 2.jpg

ACTUATOR GAC 4.jpg

Truongvo80

Tài xế O-H
Làm thế nào để vị trí làm việc của con mô tơ này nằm đúng vị trí cần làm việc của cái volum dc hả cụ ???
Còn mô tơ thì lấy mô tơ của con sola vừa rẻ vừa ngon và vẩn dùng điện DC dc k cụ

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Làm thế nào để vị trí làm việc của con mô tơ này nằm đúng vị trí cần làm việc của cái volum dc hả cụ ???
Còn mô tơ thì lấy mô tơ của con sola vừa rẻ vừa ngon và vẩn dùng điện DC dc k cụ
Quá được luôn.
Mô tơ ga của máy
DOOSAN SOLAR thực chất chính là loại mô tơ DC như Cụ Lạc Hậu nói ở trên; có lắp sẵn dây cáp kéo ga, chỉ là thay vì kéo GA bằng tay thì SOLAR kéo bằng mô tơ DC. Mua cho nó thêm cái BO MẠCH điều khiển giá bèo là khỏi phải kéo bằng CƠM luôn.
Còn chuyện: "Làm thế nào để vị trí làm việc của con mô tơ này nằm đúng vị trí cần làm việc của cái volum" thì quá dễ rồi !!
DC 0.jpg

DC 3.png

DC 5.png

DC SERVO CONTROL.png

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Giá bán của một bo như hình bên dưới và đoạn video thực tế của bo đó cho thấy cái bo mạch làm việc có hiệu quả mà lại hết sức đơn giản.
Coi tiếp cái VIDEO thứ hai sẽ thấy một em sinh viên cũng có thể làm được.
View attachment 74421

LẠC HẬU

Nhân viên
Lại đưa thêm thông tin để các bạn so sánh. Những ô tô màu xanh là thông số coi như bằng nhau, chỉ có 02 ô màu đỏ là thông số có khác nhau.
Chỉ vào hình rồi bấm "ENTER" để phóng lớn coi cho rõ.

SK330-6&6E comparation ENG SPEC.png

LẠC HẬU

Nhân viên
Một bất ngờ hết sức thú vị.
Trước đây tôi cũng từng nghĩ như bạn "ThuylucSaiGon" là ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn ĐIỀU TỐC CƠ nhiều.
Nhưng rồi tôi ngã ngửa ra khi so sánh các thông số do tài liệu của chính hãng KOBELCO công bố:

Động cơ lắp BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ hao tốn nhiên liệu hơn động cơ lắp BỘ ĐIỀU TỐC CƠ !!??
Câu hỏi bây giờ là: "vậy thì sáng chế ra BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬCẢI TIẾN hay CẢI LÙI??!!"
Có khi thay trở về BỘ ĐIỀU TỐC CƠ mới đúng là CẢI TIẾN???!!!

SK330NLC-6&6E FUEL CONSUMPTION comparation.png

ThuylucSaigon

Tài xế O-H
Một bất ngờ hết sức thú vị.
Trước đây tôi cũng từng nghĩ như bạn "ThuylucSaiGon" là ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn ĐIỀU TỐC CƠ nhiều.
Nhưng rồi tôi ngã ngửa ra khi so sánh các thông số do tài liệu của chính hãng KOBELCO công bố:

Động cơ lắp BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ hao tốn nhiên liệu hơn động cơ lắp BỘ ĐIỀU TỐC CƠ !!??
Câu hỏi bây giờ là: "vậy thì sáng chế ra BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬCẢI TIẾN hay CẢI LÙI??!!"
Có khi thay trở về BỘ ĐIỀU TỐC CƠ mới đúng là CẢI TIẾN???!!!

View attachment 74541
Ây dza!! Cái vụ này mới luôn nha!!
Thực tế thì đã có nhiều anh em thợ thay "ĐUÔI CƠ" cho máy SK330-6E rồi, nhưng chỉ thấy kêu rằng "CÔNG SUẤT BỊ GIẢM THẤY RÕ" nên mục đích ban đầu của bài này là muốn nói về những "THIẾU SÓT" cần lưu ý khi hoán cải từ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ về ĐIỀU TỐC CƠ (riêng của máy SK330-6E thôi nha) mà nay lại có thêm cái vụ "ĂN UỐNG" nhiên liệu này nữa.
Một giờ tốn thêm 02 lít dầu mà công suất thêm được 10 ngựa (mã lực - PS) thì cũng....nói sao ta.....cũng đáng đồng tiền chứ. Nhưng xét cho cùng thì như vậy cái BỘ ĐIỀU TỐC ĐIỆN TỬ cũng đâu có lợi gì đâu ta ???!!! Lại có thêm một lý do để nên chuyển về BỘ ĐIỀU TỐC CƠ rồi.

hoc_hieu

Tài xế O-H
OH giờ sao chán vậy trời. Đề tài hay như thế này mà chẳng thấy cụ nào nhào vô chém. Đến khi xe vật thì lại lên cầu cứu.
đừng nói vậy diễn đàn này cũng thật tốt. nhưng để cầu cứu thì chưa chắc, còn nhiều người tài lắm chẳng qua họ ẩn giật thôi ví dụ cụ Bomva, cụ Thaoha... chẳng hạn. có điều cụ có biết các cụ ấy không ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên