Làm thế nào hack mạng Can trong sửa chữa ô tô

B
Bình luận: 42Lượt xem: 8,264

kingcooker

Tài xế O-H
Nếu

nếu như vô tình làm mất chìa khóa và không thể dùng dây luồng qua kính để mở cửa xe, học dùng 1 con andruino hack vào mạng Can để điều khiển mở chốt cửa khỏi phải đập kính xe
tôi nghĩ nó rất tào lao nhưng thử hỏi bác cái này : Bác kết nối vào đâu để hack ? Bác biết Arduino là cái gì không mà bảo dùng nó để hack ?

binhdinhgia

Tài xế O-H
xin lỗi em đang kiếm xăng để tải tài liệu, nhưng cái này có người làm rồi em không tìm hiểu sâu nên không thể giải thích hơn được, có video :
giait thích hộ em

kingcooker

Tài xế O-H
xin lỗi em đang kiếm xăng để tải tài liệu, nhưng cái này có người làm rồi em không tìm hiểu sâu nên không thể giải thích hơn được, có video :
giait thích hộ em
đã coi video của bác và tôi có kết luận thế này :
1.Trong clip người ta không sử dụng arduino mà là 1 module phát tín hiệu (chưa biết hoạt động qua bluetooth hay wifi ) .
2.Cách hoạt động (theo suy đoán ) là can thiệp vào hệ thống mã khóa động cơ (immobilizer) ,đánh lừa nó bằng tín hiệu từ bộ phát hiệu do mình lập trình sẵn phát ra .Do mỗi xe có mỗi hệ thống mã khóa khác nhau nên tính khả thi hack mọi loại xe không cao
3. Cũng theo suy đoán thôi thì người hack dc nhiều khả năng là người của hãng vì chỉ có người của hãng mới biết dc giao thức hoạt động của hệ thống mã khóa này
4.Bác muốn tìm hiểu sâu hơn thì nghiên cứu phần mã khóa động cơ (immobilizer) .Nếu làm dc thì chia sẻ .Những gì tôi biết cũng chỉ có vậy

binhdinhgia

Tài xế O-H
đã coi video của bác và tôi có kết luận thế này :
1.Trong clip người ta không sử dụng arduino mà là 1 module phát tín hiệu (chưa biết hoạt động qua bluetooth hay wifi ) .
2.Cách hoạt động (theo suy đoán ) là can thiệp vào hệ thống mã khóa động cơ (immobilizer) ,đánh lừa nó bằng tín hiệu từ bộ phát hiệu do mình lập trình sẵn phát ra .Do mỗi xe có mỗi hệ thống mã khóa khác nhau nên tính khả thi hack mọi loại xe không cao
3. Cũng theo suy đoán thôi thì người hack dc nhiều khả năng là người của hãng vì chỉ có người của hãng mới biết dc giao thức hoạt động của hệ thống mã khóa này
4.Bác muốn tìm hiểu sâu hơn thì nghiên cứu phần mã khóa động cơ (immobilizer) .Nếu làm dc thì chia sẻ .Những gì tôi biết cũng chỉ có vậy
Cái này chính xác là từ arduino đấy bác. Muốn hack được chỉ có cách hack mạng can thôi, vì mạng can chi phối các ecu của từng hệ thống đánh lửa, lái, abs...Cái này mà làm được chắc bán có tiền lắm đấy

tranquynhnd

Tài xế O-H
Nếu cần hack mạng can bus hoặc hack mở cửa xe thì có thể dùng arduino được vì kit arduino có nhiều kít phụ như thu phát tín hiệu rf hay truyền nhận can bus đều có cả nó có thể hoạt động đôc lập như một ecu nếu viết được code hoặc kết hợp với phần mềm như thiết bị trung gian chuyển đổi tín hiệu . Chẳng hạn như labview cái này trước em có hí hoáy rồi nhưng lâu qúa ko nhớ nữa có lẽ phải đi tìm hiểu lại rồi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên