Làm thế nào hack mạng Can trong sửa chữa ô tô

B
Bình luận: 42Lượt xem: 8,265

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nếu cần hack mạng can bus hoặc hack mở cửa xe thì có thể dùng arduino được vì kit arduino có nhiều kít phụ như thu phát tín hiệu rf hay truyền nhận can bus đều có cả nó có thể hoạt động đôc lập như một ecu nếu viết được code hoặc kết hợp với phần mềm như thiết bị trung gian chuyển đổi tín hiệu . Chẳng hạn như labview cái này trước em có hí hoáy rồi nhưng lâu qúa ko nhớ nữa có lẽ phải đi tìm hiểu lại rồi
Chắc chắn là phát RF được, nhưng trong xe không có đầu thu RF nào kết nối với CAN

kingcooker

Tài xế O-H
Nếu cần hack mạng can bus hoặc hack mở cửa xe thì có thể dùng arduino được vì kit arduino có nhiều kít phụ như thu phát tín hiệu rf hay truyền nhận can bus đều có cả nó có thể hoạt động đôc lập như một ecu nếu viết được code hoặc kết hợp với phần mềm như thiết bị trung gian chuyển đổi tín hiệu . Chẳng hạn như labview cái này trước em có hí hoáy rồi nhưng lâu qúa ko nhớ nữa có lẽ phải đi tìm hiểu lại rồi
Giao tiếp bằng sóng RF thì đó là nguyên tắc rồi ,nhưng vấn đề là nhà sản xuất ra chiếc xe đã mã hóa cái sóng đó , làm thế nào để con arduino chẳng hạn ,nó phiên dịch dc .Ko dịch dc thì ko giao tiếp dc

binhdinhgia

Tài xế O-H
mà bác cho hỏi cái :ứng dụng vào sửa chữa thì ứng dụng như thế nào vậy ?
Nếu hack được thì coi như đã đứng giữa giao lộ rồi vì Can nó giống giao lộ vậy. Bác có thể thay đầu DVD, loa, màn hình, số km... thoải mái.Em chỉ đang tưởng tượng thôi chứ chưa làm được nhé ,bác mà hỏi nữa thì em lộ cái ngu mất.Oto hui thua otofun về khoảng này, hình như bên đó coa nhiều cao thủ hơn bên này thì phải

cuongnv216

Tài xế O-H
em nghĩ thắc mắc của bac thớt cx đúng thôi. còn làm cách nào, truyền ntn là mình chưa biết chứ k phải k có cách. cái chính là tìm hiểu xem mục đích hack là chiến quyền đk j chứ e nghĩ hack để...mở cửa thì nghe có vẻ k hợp lý

kingcooker

Tài xế O-H
Nếu hack được thì coi như đã đứng giữa giao lộ rồi vì Can nó giống giao lộ vậy. Bác có thể thay đầu DVD, loa, màn hình, số km... thoải mái.Em chỉ đang tưởng tượng thôi chứ chưa làm được nhé ,bác mà hỏi nữa thì em lộ cái ngu mất.Oto hui thua otofun về khoảng này, hình như bên đó coa nhiều cao thủ hơn bên này thì phải
Sai rồi ,mục đích của nó không phải vậy đâu ,thay thế hay sửa thì làm gì phải hack vào CAN .Nếu bác là chủ xe ko lẽ bác phải hack vào xe mình mới sửa hoặc thay mới à ? Chủ yếu hack là để ăn cắp xe ,ngày xưa coi phim Mỹ thấy đục kính rồi mò mấy sợi dây quẹt quẹt là nổ ,ngày nay việc đó bất khả thi nên mới nghĩ ra cái trò này thôi

tranquynhnd

Tài xế O-H
Giao tiếp bằng sóng RF thì đó là nguyên tắc rồi ,nhưng vấn đề là nhà sản xuất ra chiếc xe đã mã hóa cái sóng đó , làm thế nào để con arduino chẳng hạn ,nó phiên dịch dc .Ko dịch dc thì ko giao tiếp dc
Sao lại là mã hoá sóng hả cụ nó chỉ mã hoá cái nội dung mà sóng đó truyền đi thôi việc của chúng ta không phải là hiểu cái nội dung mã hoá đó mà chỉ cần tạo ra số bit và vị trí các bít trội , lặn giống như của chìa khoá và đúng tần số là được

kingcooker

Tài xế O-H
Sao lại là mã hoá sóng hả cụ nó chỉ mã hoá cái nội dung mà sóng đó truyền đi thôi việc của chúng ta không phải là hiểu cái nội dung mã hoá đó mà chỉ cần tạo ra số bit và vị trí các bít trội , lặn giống như của chìa khoá và đúng tần số là được
nó y chang như cái sim điện thoại vậy ,nói chi lòng vòng .

anhchanghocviec

Tài xế O-H
cao thủ bên nào hơn thì chưa rõ đâu cụ

Cai banh xe

Em không nói là phải sóng rf để hack CAN mà chỉ dùng để hack mở cửa thôi muấn hack can thì có thể dùng arduino can bus kết nối mạng can để hack
Ô hay, bác muốn hắc thì phải giao tiếp với xe, thiết bị phải giao tiếp với CAN, với xe. Một là hữu tuyến hai là vô tuyến. Hữu tuyến thì phải có chỗ nối dây, mà bác đang ở ngoài xe, bác mà trong xe rồi thì hắc làm gì nữa; còn vô tuyến thì phải có đầu thu và đầu phát vô tuyến chứ

Cai banh xe

Không mã hóa thì có truyền được cũng không hiểu được nhau. Bác không cần hiểu nhưng thiết bị cần hiểu. Để nắm được quy luật trội, lặn của chìa khóa thì chắc chắn bác không nói như thế này ở đây. Mã của chìa khóa thì phải là "mã lăn", mã của CAN thì nó đứng im, không lăn tý nào

cuncontiti

Tài xế O-H
Thực tế khi các bác dùng chìa điều khiển từ xa để khóa cửa thì đương nhiên trong xe có bộ thu tín hiệu giao tiếp với chìa khóa để đóng mở chốt cửa .Mỗi xe họ thiết kế một tần số riêng và nếu có ai đó chuyên về vấn đề này họ có thể thiết kế và lắp đặt một máy có thể dò đúng tần số trên xe ạ .
(VD cái tần số của cửa cuấn đã có tên trộm dùng cái máy chế mở được cửa hic hic !cũng là mã hóa ,cũng là hệ nhị phân nhưng cuối cùng đầu ra chỉ là một tần số nhất định để thu phát ):(

Cai banh xe

Thực tế khi các bác dùng chìa điều khiển từ xa để khóa cửa thì đương nhiên trong xe có bộ thu tín hiệu giao tiếp với chìa khóa để đóng mở chốt cửa .Mỗi xe họ thiết kế một tần số riêng và nếu có ai đó chuyên về vấn đề này họ có thể thiết kế và lắp đặt một máy có thể dò đúng tần số trên xe ạ .
(VD cái tần số của cửa cuấn đã có tên trộm dùng cái máy chế mở được cửa hic hic !cũng là mã hóa ,cũng là hệ nhị phân nhưng cuối cùng đầu ra chỉ là một tần số nhất định để thu phát ):(
Nó dùng mã lăn, mỗi lần bấm đổi mã một lần, bác ạ. Tần số không đổi là tần số của sóng mang

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Chính xác đó bác ,nó dùng con arduino CAN BUS ,con này bên ngoài có bán ,vấn đề là làm sao lập trình cho nó
Trường hợp này ở Mỹ họ khuyến cáo khi đỗ xe thì nên khóa bàng chốt cửa trước khi đóng cửa để tránh trường hợp bị các đối tượng trộm cắp can me hack mã khóa .Còn ở Việt Nam nếu thợ hack kiểu này thì dễ nổi tiếng và điều dễ hiểu anh ninh sẽ đưa vào tầm ngắm .Cho nên khuyên các bạn .Đam mê là điều không thể thiếu trong mỗi con người .Khám phá là điều mạo hiểm nhưng cũng nên thử sức ,Hiện tại ở Việt Nam thì mình cũng nên làm những điều gì mà pháp luật cho phép ,

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên