Máy phát vios thay vào là hỏng

vietduy234
Bình luận: 128Lượt xem: 15,977

muonchuyennghe

Tài xế O-H
Trước tôi gặp một con poster 2 bị giống bệnh của bác (nhưng không nhanh như của bác), xưởng khác thay 2 cái máy phát mới tinh trong vòng 3 tháng nhưng vẫn bị chết, đến cái thứ 3 thì không thay nữa (chắc là rét quá vì không tìm ra nguyên nhân). Đến chỗ tôi, tháo máy phát kiểm tra thì thấy con ic bị chảy hết giá chổi than, roto thì mòn hết cổ góp, tháo 2 con đã thay trước đó ra thì thấy cùng một hư hỏng giống nhau, tôi nghĩ là bị quá nhiệt nhưng không biết vì sao nó lại quá ,vì roto loại này có cánh quạt ở cả hai đầu nên máy phát khi hoạt động không thể bị nóng quá nhiệt được. Tôi lấy bóng thử, cắm vào dây kích từ kiểm tra vẫn thấy tắt bật theo chìa khóa bình thường. Bí quá làm liều, tắt chìa khóa đi ,rồi tôi cầm từng bó dây điện giật giật, đến bó dây ở khoang động cơ thì em nó xì bệnh, đèn thử sáng tưng bừng, rút cầu chì ra cũng không tắt, tôi cắt mệ cái mạch ấy đi lấy dây mới đấu mạch khác ngon luôn. Đấy là trường hợp của tôi bác tham khảo, xem có giúp gì được cho bác không, chúc bác sớm tìm ra bệnh cho em nó

antrungan

Tài xế O-H
máy phát bác mua thì đã qua kiểm tra ko thể chết ngay vậy được , bác lên kiểm tra lại hệ thống cắm vào máy phát thôi , em nghĩ thì nó bị sai nguồn nào đó dẫn đến chết bộ tiết chế bác , bác câu riêng kích từ còn dây S với L bác để đi đâu

thichthithao

Tài xế O-H
Cả chiều nay chạy thử nó nạp yếu dần rồi ngỏm. Các dậy vào tiết chế em rú hết ra rồi chỉ trừa dây kich từ . thế nó củng ngỏm. Cụ nào có kinh nghiệm thông não em với
Bác rút hết dây ra còn mỗi dây đèn báo nạp đúng không như thế máy phát ngỏm là đúng rồi.mà lúc đó bác có đo điện áp của máy phát không

lorry

Tài xế O-H
Có thể dùng đồng hồ ampe kìm đo dòng điện 1 chiều (DC clamp meter) để đo dòng điện nạp, dòng điện tiêu thụ khi nổ máy và không nổ máy để xác định nguyên nhân gây hư hỏng cho máy phát điện,

XM131

Tài xế O-H
Bác đã kiểm tra dây và thiết bị hết, ok rồi thì kiểm tra xem dung lượng ắc quy có đúng thiết kế hay không? nếu dung lượng ắc quy lớn hơn dung lượng thiết kế thì dòng nạp sẽ lớn hơn dòng thiết kế do đó gây quá tải cho máy phát, làm quá nhiệt máy phát, làm hỏng máy phát sau một thời gian hoạt động.

Phuong123pt

Tài xế O-H
Bác kiểm tra dòng tải khi bật chìa khóa on chưa. Có khi chập ở đâu đó gây hiện tượng quá tải cho máy phát
Kiểm tra luôn cầu chì máy phát chỗ cọc + ác quy có bị move không?

vietduy234

Tài xế O-H
Hôm qua em lại thay tiết chết mới . đo dây kích từ thừ khóa về khi rút cọc bình tắt khóa đo điện trở về mát thì nó 140 ôm. Em không dùng nó nữa đấu riêng dây dấy kích từ tù cọc dưng vào thì phát lúc dc lúc không điên áp nó ko ổn định. Em rút cái dây cực s ra thì nó lại phát ngon nhưng rút dây đó ra đèn lại sáng . nhưng nạp bình thường. Thử cả này thấy nạp ngon tối kêu khách lấy xe. Lúc đó tối rồi em về nhà. Khách lại thay cái bình củ vào để về bình kia em để thử thôi mới chạy ra phát đen ác qui lại nháy . ko biết phải do bình ko mà nó lại nhanh chết thế ko biết. Mà hôm trước có một con mobin chết em thay mới rồi . ko biết mô bin có con nào rò điện ko . nó có đánh thủng mấy con đi ôt trong ic ko nhỉ

vietduy234

Tài xế O-H
máy phát bác mua thì đã qua kiểm tra ko thể chết ngay vậy được , bác lên kiểm tra lại hệ thống cắm vào máy phát thôi , em nghĩ thì nó bị sai nguồn nào đó dẫn đến chết bộ tiết chế bác , bác câu riêng kích từ còn dây S với L bác để đi đâu
Dây s cắm vào máy nó phát ko ổn định đền nháy liên tục. Nhổ ra nó lại ngon nhưng đèn vớ nạp sáng .

Phuong123pt

Tài xế O-H
Hôm qua em lại thay tiết chết mới . đo dây kích từ thừ khóa về khi rút cọc bình tắt khóa đo điện trở về mát thì nó 140 ôm. Em không dùng nó nữa đấu riêng dây dấy kích từ tù cọc dưng vào thì phát lúc dc lúc không điên áp nó ko ổn định. Em rút cái dây cực s ra thì nó lại phát ngon nhưng rút dây đó ra đèn lại sáng . nhưng nạp bình thường. Thử cả này thấy nạp ngon tối kêu khách lấy xe. Lúc đó tối rồi em về nhà. Khách lại thay cái bình củ vào để về bình kia em để thử thôi mới chạy ra phát đen ác qui lại nháy . ko biết phải do bình ko mà nó lại nhanh chết thế ko biết. Mà hôm trước có một con mobin chết em thay mới rồi . ko biết mô bin có con nào rò điện ko . nó có đánh thủng mấy con đi ôt trong ic ko nhỉ

Ắc quy hay sụt nguồn điện áp thất thường cũng là nguyên nhân không nạp nhé bác. Trước em cũng bị 1 con đang nổ chết máy đề lại không được ( bình bị chập sụt nguồn)
Bác kiểm tra dây B+ ra máy phát nữa ( cái này chập chờn lúc k có điện ra chân B+ máy phát thì cũng bị nổi đèn không nạp được) mà thường hay bị nhất chỗ tiếp điểm bắt ốc cầu chì ngay cọc + ắc quy. Nên phải kiểm tra kĩ lại

hungclock

Tài xế O-H
theo em biết con đó có 3 dây, 1 b cộng, 2 s, 3 l ? khi s có lửa ic sẽ điều khiển đèn và bản thân nó, cụ rút lửa ra nó báo đèn là chuẩn rồi! Em đoán nó bị chập dây đèn báo nạp cụ ạ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên