Quạt giải nhiệt Cruze cần giúp

H
Bình luận: 27Lượt xem: 5,122

hungthodien

Tài xế O-H
Các bác giúp em với.
E đang làm con Cruze 2012 bị ngập nước nhẹ.thợ máy tháo bugi lọc gió ra kiểm tra,vệ sinh thấy nước không vào.bắt vào nổ máy xoá lỗi thì máy nổ bình thường.
Nhưng đèn check thi vẫn sáng e lấy 2 máy vào kiểm tra thì không thấy lỗi gì,đọc data thì bình thường.mà cây quạt két nước cứ bật chìa khoá on là chạy vù vù,nổ máy lên tắt máy,tắt hết chìa khoá đi quạt vẫn chạy tầm 10-20s sau mới tắt.
Em đã kiểm tra 2 cục báo nước ở ống nước và 1 cục ở két nước thấy bình thường cả.
Bác nào đã gặp trường hợp này hay rành về dòng này cũng như hiểu về cách điều khiển quạt thì cứu e với.e hoang mang đau đầu với nó quá.

maxsky0109

Tài xế O-H
Thế này thì chắc con rơ le tốc độ cao bị kẹt rồi, (đoán mò)
Còn về nguyên lý điều khiển quạt thì tương ứng với mỗi nhiệt độ mà tốc độ quạt quay khác nhau, hay là đóng mở rơ le khác nhau.
Sau khi tắt máy, rút chìa thì quạt vẫn quay nếu đang ở tốc độ cao vì ECM hiểu là máy đang rất nóng, nên cần để quạt quay tiếp khoảng 10-20s để hạ nhiệt.

hungthodien

Tài xế O-H
Sơ đồ mạch điện điều khiển quạt két nước của nó đây bác:
(Quạt chạy 3 tốc độ được điều khiển từ hộp ECM theo nhiệt độ nước làm mát bằng 5 cái rơle trong hộp cầu chì ở khoang máy)
=> Sẵn có máy test thì bác vào datalist xem nhiệt độ nước là bao nhiêu, khi đó quạt quay tốc độ nào (low/medium/high) rồi kiểm tra mấy con rơle tương ứng (em sợ xe bị ngập nước nên chạm mấy con role)
View attachment 48229

hungthodien

Tài xế O-H
Bác ơi quạt chạy ở chế độ trung bình,trên đường nước bố trí 3 cảm biến nhiệt,trong đó có 1 con có nguồn điện dương,và 1 xung vuông 0- 4,2v.r nghi ngờ con này quá

hungthodien

Tài xế O-H
Thế này thì chắc con rơ le tốc độ cao bị kẹt rồi, (đoán mò)
Còn về nguyên lý điều khiển quạt thì tương ứng với mỗi nhiệt độ mà tốc độ quạt quay khác nhau, hay là đóng mở rơ le khác nhau.
Sau khi tắt máy, rút chìa thì quạt vẫn quay nếu đang ở tốc độ cao vì ECM hiểu là máy đang rất nóng, nên cần để quạt quay tiếp khoảng 10-20s để hạ nhiệt.
Bệnh thì khó mà làm lâu tí hay muốn mở ra kiểm tra đo dây này nọ thì quản lý nói này nọ,e khổ tâm lắm bác ah

hungthodien

Tài xế O-H
Các cụ ai có sờ đồ cảm biến nhiết độ loại này cho e xin với e nghĩ là chết 1 cảm biến điều khiển tốc độ trung bình,vì có 1 con cảm biến khi e rut giác ra lập tức quạt chạy tốc độ cao nhất,và khi e rút role tốc độ trung bình và role tốc đọ cao thì nổ máy bật máy lạnh mới chạy tốc đô chậm.

echbayern021088

Tài xế O-H
phía trên hộp số có 2 con,con mà dễ nhìn thấy đó là con điều khiển van hằng nhiệt bác ạ(bác bỏ qua con này đi).Cón cái con mà nằm khuất phía sau là con gửi tín hiệu nhiệt độ nước về hộp.Bác vào data xem nó báo bao nhiêu độ!

hungthodien

Tài xế O-H
phía trên hộp số có 2 con,con mà dễ nhìn thấy đó là con điều khiển van hằng nhiệt bác ạ(bác bỏ qua con này đi).Cón cái con mà nằm khuất phía sau là con gửi tín hiệu nhiệt độ nước về hộp.Bác vào data xem nó báo bao nhiêu độ!
Con mở van hàng nhiệt cũng 2 dây, 1 dây dương 12v và 1 dây tín hiệu dạng xung ah bác?
Con phía sau e rút giắc ra quạt chạy tốc đô cao nhất ngay
Data nước nguội 30 - 40 độ khi mới nổ máy, quạt đã chạy nên em không xem data nữa.
Đèn check sáng mà test thì không có lỗi.Em test bằng gscan va autel.
Đường dây không có vẻ bị chạm chập vì em đo là hộp khiển mass đến role tốc độ trung bình khi mở chìa khoá on va sau khi tắt chìa khoá khoảng 10s sau hộp mới ngắt khiển mass.

hungthodien

Tài xế O-H
E cũng bắt đầu nghi ngờ hộp rồi nhưng chưa dám bác ah.trong hoàn cảnh của e thay hộp là vấn đề lớn lắm,mua về mà k hết thì e ăn luôn hộp đó ạ.

subinnamkha

Tài xế O-H
Con mở van hàng nhiệt cũng 2 dây, 1 dây dương 12v và 1 dây tín hiệu dạng xung ah bác?
Con phía sau e rút giắc ra quạt chạy tốc đô cao nhất ngay
Data nước nguội 30 - 40 độ khi mới nổ máy, quạt đã chạy nên em không xem data nữa.
Đèn check sáng mà test thì không có lỗi.Em test bằng gscan va autel.
Đường dây không có vẻ bị chạm chập vì em đo là hộp khiển mass đến role tốc độ trung bình khi mở chìa khoá on va sau khi tắt chìa khoá khoảng 10s sau hộp mới ngắt khiển mass.
Con mở van hằng nhiệt là con nào bác nhỉ? Bác giải thích rõ tí cho em nắm với.
Xe bác đời mấy thế?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên