Thảo luận về các phương pháp nạp điện cho Ac-quy

xuanphong1795
Bình luận: 16Lượt xem: 3,348

kingcooker

Tài xế O-H
dạ, tức là ắc quy đang được lắp trên ô tô để sử dụng, ngoài việc máy phát nạp cho ắc quy thì còn cách nào nạp cho nó nữa k đó bác
ko có cách nào khác nhé ,acquy đang trên xe thì chỉ có máy phát mới nạp cho nó dc ,còn muốn nạp bên ngoài thì phải tháo ra ,bình khô thì nạp ,bình nước thì châm

Vanvang05051994

Tài xế O-H
mình thây có nhiều thợ dùng máy sạc cắm truc tiếp vào 2 cực của accu khi accu vẫn còn trên xe lun nhé.Nhung hình như phải rút cộc binh ra để đề phong xe đang sua chữa bị chập mạch.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Sao lại không bác. Bác không tính đến trường hợp accu phóng điện cho các phụ tải trên xe hay sao. Nếu vô tình dây dương nào đó trên xe chạm vào sường thế thì chập mất rồi.
Chả phải tính, vì nó chập thì không nạp nó cũng chập, phóng thì bỏ cọc nó vẫn phóng, mà phóng thì cũng chả làm sao. Chả lẽ điện trên xe với điện nạp từ bên ngoài nó khác nhau à?

Vanvang05051994

Tài xế O-H
- Xin lỗi bác cái đó tôi bị sai về cái đoạn phóng. Nhưng nếu phóng cũng chả sao mà phải tính
- Lúc xe chạy, cái máy phát nó điện thì cũng chập sao?
Không bác ý mình là dùng sạc ngoài và sạc trực tiếp trên xe. Có nghia là lúc này xe đang chờ sửa chữa và bình đã cạn. Do đó theo nguyên tắc an toàn sửa chửa bắt buộc họ phải rút cọc bởi vì trong lúc sửa chữa không ai có thể chắc chắn là họ đã làm đúng kỹ thuật và không có sai sót. đặc biệt là khi sửa chữa khung xương cabin phải rả hết taplo rồi hàn xì, gió đá làm cháy xén dây điện----> gây chập
Cái thứ 2 là để đảm bảo tuoi thọ của bình vì khi bình yêu mak vẫn cắm cọc ( trưởng hơp vẫn còn 1 phụ tải hoạt đông) bình sẽ tiep tuc phóng gây sunphat hóa lúc này bình sẽ không phục hồi được nữa nhé bác

fortunerv

Tài xế O-H
Nạp trực tiếp trên xe không tháo bình vẫn ok mà các bác, cẩn thận thì cắt mát, tháo cọc, nếu xe bt mà chỉ hết ắc quy do quên phụ tải thì chơi trực tiếp luôn, 3-5 phút là đề được thôi. Còn về việc kiểm tra trước khi nạp, châm nước ax và dòng nạp, cách đấu thì chắc bác nào chẳng biết rồi. cẩn thận thì có máy đo áp và dòng phóng biết aq còn có khả năng phục hồi hay không cho đỡ mất thời gian nạp.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên