Xin mạch tắt bóng chiếu sáng từ từ trong xe khi đóng hết cửa

hoanghoan
Bình luận: 45Lượt xem: 7,063

truyenminh705

Tài xế O-H
Mắc song song mới nổ bác ạ. Mắc nt thì ko sao cả chỉ có điều tụ ko đủ điện dung để nuôi bóng sáng 5-10 s
Mắc nối tiếp càng không được. Cụ đọc lại yêu cầu của bác chủ thớt xem.
Em vừa vẽ xong cái mạch có thể tùy chỉnh thời gian đèn tắt sau khi tắt công tắc về off (khoảng 10.000đ) nếu các bác có nhu cầu ngày mai em sẽ up lên.

antrungan

Tài xế O-H
Mắc nối tiếp càng không được. Cụ đọc lại yêu cầu của bác chủ thớt xem.
Em vừa vẽ xong cái mạch có thể tùy chỉnh thời gian đèn tắt sau khi tắt công tắc về off (khoảng 10.000đ) nếu các bác có nhu cầu ngày mai em sẽ up lên.
Bác cứ đưa lên a e mở mang thôi. Bài này là để a e chia sẻ kinh ngiệm chứ ít khi dùng bác ạ

cuncontiti

Tài xế O-H
Ngoài ra sẽ có mấy vấn đề cần xem xét:
- Khó khăn trong việc hiệu chỉnh thời gian lịm
- Transitor chịu tải trong suốt quá trình đèn sáng dẫn đến bị nóng nên cần phải dùng loại khủng hoặc thêm tản nhiệt mà vấn đề tỏa nhiệt trên xe là điều cần kiêng kỵ.

Dạ vấn đề về thời gian lịm thì đúng như bác nói!
Còn về nhiệt độ nóng của transitor thì cháu đã test với KT819 không hề nóng ,sờ vào nó vẫn thấy mát mặc dù khóa K đóng tới 15 phút.
Cảm ơn bác đã chỉ cách đăng ảnh!

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Vụ này thế mà xôm phết nhờ.
Để tạo hiệu ứng lim dim có nhiều phương pháp: Dùng tụ trực tiếp, dùng Tran, Mosfet, PWM...
Dể chắc chắn ta hãy ráp mạch thực để quyết định.

hoapro

Tài xế O-H
Vụ này thế mà xôm phết nhờ.
Để tạo hiệu ứng lim dim có nhiều phương pháp: Dùng tụ trực tiếp, dùng Tran, Mosfet, PWM...
Dể chắc chắn ta hãy ráp mạch thực để quyết định.
E ủng hộ cụ 2 tay.Cụ làm xong rùi cho ae cái video với cái sơ đồ mạch để tham khảo với.E hóng cái chủ đề này mà vẫn thấy lan man quá.

hoa35ktxd

Tài xế O-H
Sơ đồ mạch thì em đã up.
Mạch thực tế chờ tối mai em về sẽ có.
Để có thêm cơ sở chắc chắn các cụ cứ thỉnh thêm các cao thủ trong diễn đàn này như: phanminhnhat, alibabon, boyhaiphong...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên