Bình điện hết: Tháo ra đem đi sạc lắp lại cứ cháy cầu chì tổng.

V
Bình luận: 97Lượt xem: 8,770

XM131

Tài xế O-H
Đáp án của bác chủ thớt thật là bất ngờ. Đúng là thực tế thì điều gì có khả năng xảy ra thì đến lúc nào đó nó sẽ xảy ra ... ôi thợ sạc bình và máy sạc bình dỏm ^^

zomson

Tài xế O-H
theo nhà cháu nghĩ
- không đời nào gara chỗ bác lại không có máy sạc và lại trên xe luôn luôn có acsquy theo xe
-chủ thớt đưa ra tiệm sạc thì cửa hàng đó em nghĩ ko bao giờ có học viên và cũng thật tình cờ là acquy của chủ thớt lại hết kiệt và ko còn giọt điện nào
=> theo nhà cháu thì chủ thớt đọc ở đâu hoặc nghĩ ra và thử
cũng cám ơn chủ thớt đưa ra một căn bệnh mới để anh em học hỏi,mấy bác đừng ném đá nhà cháu nha.tội cháu lắm

laihaovn

Tài xế O-H
Nhờ bác chủ cho biết sao lại cháy cầu chì ạ, ngược xuôi gì thì điện áp cũng chỉ 12v, sao lại phải cháy cầu chì? Nhất là khi đã tháo cọc máy phát, thông mạch ở đâu bác?

laihaovn

Tài xế O-H
Hi vọng bác chủ giải đáp rõ, không mong gì các pan tưởng tượng. Pan như thế này tương tự đấu cọc bình bị ngược, các bác cho biết ý kiến ạ!!!!

duongdx_na

Tài xế O-H
Chủ đề quá hay bác @VENZA7777
Em xin giải thích sơ qua cho các bác thắc mắc vì sao sạc ngược được Acquy nhé:

Bên dưới em có hình ảnh về quá trình biến đổi hóa học trong acquy chì-axit khi sạc cũng như xả điện.
Như các bác thấy bên dưới, khi đã xả hoàn toàn sạch điện thì phần dung dịch ở hai bản cực đều là PbSO4, lúc này hai cực là hoàn toàn như nhau. Và khi sạc nếu lắp nhầm cực thì các phản ứng hóa học sẽ xảy ra ở hai bản cực sẽ ngược lại với nạp điện hình ảnh bên dưới thôi ạ, bởi vì thành phần và điều kiện tham gia phản ứng không hề khác gì khi lắp đúng cực cả nên phản ứng vẫn diễn ra bình thường, và vì thế vẫn sạc được nhé.

XM131

Tài xế O-H
Nhờ bác chủ cho biết sao lại cháy cầu chì ạ, ngược xuôi gì thì điện áp cũng chỉ 12v, sao lại phải cháy cầu chì? Nhất là khi đã tháo cọc máy phát, thông mạch ở đâu bác?
Trong xe, ngoài chỗ máy phát thì nhiều chỗ khác cũng có khá nhiều mạch điện tử, ở đó có IC ổn áp nguồn/ diode / zener... khi ắc quy lắp ngược cực hay bị ngược cực tính do sạc nhầm cực như trong tình huống ở bài này thì mấy con linh kiện này phân áp thuận cực tính do đó sẽ dẫn điện hòan toàn gây chập mạch; nếu cầu chì không cháy để ngắt mạch bảo vệ thì sẽ cháy diode, cháy IC hoặc cháy mạch bác à.

nokia1100

Tài xế O-H
Tình hình thật trớ trêu. Chủ xe bị hết bình điện sạch sẽ luôn, tháo ra đưa bác xe ôm đi sạc và đem về. Cứ lắp lên là cháy cầu chì tổng. Thế là chủ xe nhờ kiểm tra, cứ thay cái cầu chì tổng khác lại cháy tiếp. Cho dù đã kiểm tra đúng cọc bình điện, âm với âm, dương với dương. Hệ thống điện xe là OK hết nhé.
Trường hợp này thử nghiệm bị rất nhiều xe. Ở đây mình ví dụ là xe INNOVA 2009 nhé
...................
...................
Các bác cứ thảo luận. Đáp án e đã có..... ĐÁP ÁN CỰC BẤT NGỜ VÀ HAY NHÉ.
Bác đi sạc lại ắc quy có châm thêm nước cất hay a xít loãng không ? nếu châm thêm a xít loãng sẽ làm ắc quy khá khỏe, có thể gây cháy cầu chì tổng. nhưng châm a xít loãng cũng gây nhanh hỏng bình ắc quy !

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
theo nhà cháu nghĩ
- không đời nào gara chỗ bác lại không có máy sạc và lại trên xe luôn luôn có acsquy theo xe
-chủ thớt đưa ra tiệm sạc thì cửa hàng đó em nghĩ ko bao giờ có học viên và cũng thật tình cờ là acquy của chủ thớt lại hết kiệt và ko còn giọt điện nào
=> theo nhà cháu thì chủ thớt đọc ở đâu hoặc nghĩ ra và thử
cũng cám ơn chủ thớt đưa ra một căn bệnh mới để anh em học hỏi,mấy bác đừng ném đá nhà cháu nha.tội cháu lắm
Cái này đã từng xảy ra trong thực tế rồi, bác ạ.

phucbk10995

Tài xế O-H
Tình hình thật trớ trêu. Chủ xe bị hết bình điện sạch sẽ luôn, tháo ra đưa bác xe ôm đi sạc và đem về. Cứ lắp lên là cháy cầu chì tổng. Thế là chủ xe nhờ kiểm tra, cứ thay cái cầu chì tổng khác lại cháy tiếp. Cho dù đã kiểm tra đúng cọc bình điện, âm với âm, dương với dương. Hệ thống điện xe là OK hết nhé.
Trường hợp này thử nghiệm bị rất nhiều xe. Ở đây mình ví dụ là xe INNOVA 2009 nhé
...................
...................
Các bác cứ thảo luận. Đáp án e đã có..... ĐÁP ÁN CỰC BẤT NGỜ VÀ HAY NHÉ.
thật cảm ơn bác

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác đi sạc lại ắc quy có châm thêm nước cất hay a xít loãng không ? nếu châm thêm a xít loãng sẽ làm ắc quy khá khỏe, có thể gây cháy cầu chì tổng. nhưng châm a xít loãng cũng gây nhanh hỏng bình ắc quy !
Bác nói giúp, tại sao khi châm thêm axit lại:
- Sao lại khỏe bình điện?
- Sao lại nhanh hỏng bình điện?
Tôi cảm thấy hoang mang, vì tôi cũng hay pha thêm axit loãng

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên